หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราออกแบบฟอนท์แบบนี้ จะโดนฟ้องเ  (อ่าน 2332 ครั้ง)
ถามเกี่ยวกับการออกแบบฟอนท์ ถ้าฟอนท์ที่เราออกแบบ มีลักษณะโดยผิวเผิน ไปเหมือนกับฟอนท์ลิขสิทธ์  คืออย่างเช่น มีรูปทรงแนวเดียวกัน แต่อาจจะแตกต่างกันที่ลัษณะความผอมกว่านิด หรือหนากว่าหน่อย บางทีอาจจะมีหางสั้นกว่านิดนึง หรือยาวกว่าหน่อย  และโดยที่ ไม่ได้เหมือนกับเค้าทุกตัว มีบางตัวอักษรที่ไม่เหมือนกันอย่างสิ้นเชิงก็มี
อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ เราจะถูกฟ้องร้องเอาผิดได้ไหมครับ
ถ้าทำเองโดยไม่ได้เอาฟอนต์เค้ามาดัดแปลงก็ไม่ผิดครับ

ถ้าทำเองโดยไม่ได้เอาฟอนต์เค้ามาดัดแปลงก็ไม่ผิดครับ

ย้ำตามนี้ครับ
ถ้าสมมติว่าเจ้าของฟอนต์เดิมสงสัยและมีข้อสงสัย ก็ต้องเตรียมให้ตรวจสอบไฟล์ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมว่าถ้าออกแบบฟอนต์เอง มันไม่น่าจะเหมือนกันเป๊ะ
เช่น 10 ตัว ไม่เหมือนแต่คล้ายๆ สัก 2 ตัว อีก 8 ตัวไม่เหมือนเลยอย่างสิ้นเชิง

ถ้าเข้าข่ายนี้ ผมว่าน่าจะโอเคนะ

เวลาตรวจจับเขาดูกันทางเทคนิคด้วยครับ
คนวาดเส้นเวกเตอร์เนี่ย วาดยังไงก็ไม่มีทางซ้ำรอยกันหรอกจ้ะ กับระเบิดมันเยอะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วถ้าสมมุติว่า เราจะเลียนแบบเค้า แต่ไม่ให้เหมือนเป้ะ ดัดแปลง หางสั้นกว่าบ้าง ตัวผอมกว่า(เมื่อเทียบที่ขนาด font size เท่ากัน) ดัดเส้นความโค้งบ้างเล็กน้อย สรุปคือรูปร่างที่ออกมา ก็จะใกล้เคียงเค้านั่นแหละ แบบนี้จะโดนฟ้องได้ไหม เกี่ยวกับการเลียนแบบ
โดนครับ

มันก็คือการลอกแหละครับ ถ้าแบบนั้น  กร๊าก

จริงด้วย กับระเบิดมันเยอะครับ และมันก็มีมากกว่ารูปลักษณ์ที่มองเห็นครับ

ถ้าเลี่ยงกับระเบิดได้หมด ก็ทำเองไปเลยเร็วกว่าและภูมิใจกว่าครับ  กร๊าก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]