บางส่วนของสระ,วรรณยุกต์ขาดหาย

(1/2) > >>

Mr.bread:
       พอดีว่าผมเจอปัญหานี้หลายครั้งแล้วครับ และมีฟอนต์จำนวนไม่น้อยที่เป็นแบบนี้ (หวังว่าสาวกชาวฟ๐นต์.com ก็เคยพบปัญหานี้กันมาบ้างแล้วนะครับ)ปัญหาก็คือว่าฟอนต์บางฟอนต์เมื่อใช้ในโปรแกรม Microsoft office word 2007 (หรือโปรแกรมอื่นๆ) สระตัวสูงๆ เช่น สระโอ หรือวรรณยุกต์เมื่อพิมพ์บนไม้หันอากาศ สระหรือวรรณยุกต์พวกนี้จะขาดหายไปบางส่วน เกือบครึ่ง หรือไม่เห็นเลย รูปภาพนะครับเพื่อความเข้าใจมากยิ่งขึ้น

ในรูปนี้ผมขอยกตัวอย่าง ฟอนต์เครื่องปรุง กับฟอนต์ Layiji ฤดูร้อนนะครับ เพราะ 2 ฟอนต์นี้ มีลักษณะคล้ายกัน (ตัวสูงๆ ยาวๆ) เมื่อใช้ 2 ฟอนต์นี้พิมพ์ในโปรแกรม  Microsoft office word 2007 โดยพิมพ์คำว่า " โบตั๋น " ทั้ง 2 ฟอนต์ จะเห็นได้ว่า สระโอท่อนบนของฟอนต์เครื่องปรุงขาดไปเกือบครึ่ง และวรรณยุกต์จัตวาของฟอนต์เครื่องปรุงขาดหายมองไม่เห็นเลย และไม้หันอากาศของฟอนต์เครื่องปรุงก็ขาดเหมือนกัน ทั้งๆที่ฟอนต์ 2 ฟอนต์นี้ตัวสูงยาวเหมือนกัน
       ดังนั้นผมจึงอยากทราบหลักการและเหตุผลว่าทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ (เป็นตัวฟอนต์เองที่มีปัญหาหรือว่าเป้นโปรแกรมที่ใช้ที่จะต้องปรับแก้) ถ้าเป็นการต้องปรับแก้ในโปรแกรม  Microsoft office word 2007 ผมอยากทราบวิธิการปรับแก้ ว่าทำอย่างไรถึงจะทำให้สระ,วรรณยุกต์ไม่ขาดหายไปครับ (ถ้ามีรูปขั้นตอนในการปรับแก้ด้วยจะดีมากเลยครับ)
       สาวกผู้รู้ท่านไดที่มีความรู้ในเรื่องนี้ช่วยคลายข้อสงสัยนี้ให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

iannnnn:
เป็นที่การตั้งค่าของฟอนต์เพื่อการแสดงผลให้เอาใจ Windows ครับ -- สรุปคือเป็นทั้งฟอนต์ เป็นทั้งโปรแกรม

อธิบายคร่าวๆ คือเวลาแก้ไขคุณสมบัติขิงฟอนต์
จะต้องไปตั้งระยะบรรทัดให้เผื่อส่วนหัว (ด้านบน) กะส่วนท้าย (ด้านล่าง) ให้มันเยอะๆ หน่อย จะได้ไม่หลุด
แต่หลังๆ เวลาออกแบบส่วนใหญ่จะไม่ง้อกันแล้วครับ เพราะต้องไปเหนื่อยตั้งค่าเฉพาะให้กับมัน
ก็เลยทำเป็นไม่สนใจโปรแกรมพวกออฟฟิศของไมโครซอฟต์

คือโปรแกรมไหนที่มาตรฐานๆ หน่อย ก็แสดงผลได้ครบถ้วนเหมือนเดิมจ้ะ
แต่พอดีอีตัวนี้มันชอบป้ายสีขาวทับสิ่งที่อยู่นอกความสูงของเส้นบรรทัด ก็เลยแหว่งๆ แบบนี้

แต่ทั้งนี้การใช้งานในเวิร์ดหรือโปรแกรมออฟฟิศของค่ายนี้ ถ้าพรินต์ลงในกระดาษ ก็จะหมดปัญหาเรื่องนี้จ้ะ

Mr.bread:
พริ้นต์ออกมาแล้วสระและวรรณยุกต์ก็ยังขาดอยู่ครับ

iannnnn:
งั้นคงต้องแก้ที่ฟอนต์ละมั้งครับ :3005:

Mr.bread:
สงสัยว่าผมคงใช้ฟอนต์ เครื่องปรุง ในโปรแกรม Microsoft Office Word 2007 ไม่ได้แล้วสิครับ
ขอบคุณพี่แอนนนนนมากครับ สำหรับคำตอบที่ทำให้ผมหายสงสัยไปเยอะเลย :45: :45: :45:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป