หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: บางส่วนของสระ,วรรณยุกต์ขาดหาย  (อ่าน 49770 ครั้ง)
       พอดีว่าผมเจอปัญหานี้หลายครั้งแล้วครับ และมีฟอนต์จำนวนไม่น้อยที่เป็นแบบนี้ (หวังว่าสาวกชาวฟ๐นต์.com ก็เคยพบปัญหานี้กันมาบ้างแล้วนะครับ)ปัญหาก็คือว่าฟอนต์บางฟอนต์เมื่อใช้ในโปรแกรม Microsoft office word 2007 (หรือโปรแกรมอื่นๆ) สระตัวสูงๆ เช่น สระโอ หรือวรรณยุกต์เมื่อพิมพ์บนไม้หันอากาศ สระหรือวรรณยุกต์พวกนี้จะขาดหายไปบางส่วน เกือบครึ่ง หรือไม่เห็นเลย รูปภาพนะครับเพื่อความเข้าใจมากยิ่งขึ้น

ในรูปนี้ผมขอยกตัวอย่าง ฟอนต์เครื่องปรุง กับฟอนต์ Layiji ฤดูร้อนนะครับ เพราะ 2 ฟอนต์นี้ มีลักษณะคล้ายกัน (ตัวสูงๆ ยาวๆ) เมื่อใช้ 2 ฟอนต์นี้พิมพ์ในโปรแกรม  Microsoft office word 2007 โดยพิมพ์คำว่า " โบตั๋น " ทั้ง 2 ฟอนต์ จะเห็นได้ว่า สระโอท่อนบนของฟอนต์เครื่องปรุงขาดไปเกือบครึ่ง และวรรณยุกต์จัตวาของฟอนต์เครื่องปรุงขาดหายมองไม่เห็นเลย และไม้หันอากาศของฟอนต์เครื่องปรุงก็ขาดเหมือนกัน ทั้งๆที่ฟอนต์ 2 ฟอนต์นี้ตัวสูงยาวเหมือนกัน
       ดังนั้นผมจึงอยากทราบหลักการและเหตุผลว่าทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ (เป็นตัวฟอนต์เองที่มีปัญหาหรือว่าเป้นโปรแกรมที่ใช้ที่จะต้องปรับแก้) ถ้าเป็นการต้องปรับแก้ในโปรแกรม  Microsoft office word 2007 ผมอยากทราบวิธิการปรับแก้ ว่าทำอย่างไรถึงจะทำให้สระ,วรรณยุกต์ไม่ขาดหายไปครับ (ถ้ามีรูปขั้นตอนในการปรับแก้ด้วยจะดีมากเลยครับ)
       สาวกผู้รู้ท่านไดที่มีความรู้ในเรื่องนี้ช่วยคลายข้อสงสัยนี้ให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เป็นที่การตั้งค่าของฟอนต์เพื่อการแสดงผลให้เอาใจ Windows ครับ -- สรุปคือเป็นทั้งฟอนต์ เป็นทั้งโปรแกรม

อธิบายคร่าวๆ คือเวลาแก้ไขคุณสมบัติขิงฟอนต์
จะต้องไปตั้งระยะบรรทัดให้เผื่อส่วนหัว (ด้านบน) กะส่วนท้าย (ด้านล่าง) ให้มันเยอะๆ หน่อย จะได้ไม่หลุด
แต่หลังๆ เวลาออกแบบส่วนใหญ่จะไม่ง้อกันแล้วครับ เพราะต้องไปเหนื่อยตั้งค่าเฉพาะให้กับมัน
ก็เลยทำเป็นไม่สนใจโปรแกรมพวกออฟฟิศของไมโครซอฟต์

คือโปรแกรมไหนที่มาตรฐานๆ หน่อย ก็แสดงผลได้ครบถ้วนเหมือนเดิมจ้ะ
แต่พอดีอีตัวนี้มันชอบป้ายสีขาวทับสิ่งที่อยู่นอกความสูงของเส้นบรรทัด ก็เลยแหว่งๆ แบบนี้

แต่ทั้งนี้การใช้งานในเวิร์ดหรือโปรแกรมออฟฟิศของค่ายนี้ ถ้าพรินต์ลงในกระดาษ ก็จะหมดปัญหาเรื่องนี้จ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พริ้นต์ออกมาแล้วสระและวรรณยุกต์ก็ยังขาดอยู่ครับ
งั้นคงต้องแก้ที่ฟอนต์ละมั้งครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สงสัยว่าผมคงใช้ฟอนต์ เครื่องปรุง ในโปรแกรม Microsoft Office Word 2007 ไม่ได้แล้วสิครับ
ขอบคุณพี่แอนนนนนมากครับ สำหรับคำตอบที่ทำให้ผมหายสงสัยไปเยอะเลย (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
ขุด

ใช้ฟอนต์เครื่องปรุง สระบนล่างขาดหมดเลย  ฮือๆ~
ในเวิร์ดอ๊ะปะ

น่าจะเรื่อง assender ของฟอนต์แหละครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ในเวิร์ดแหละค่ะ จะพิมพ์ซองจดหมาย

นั่งปรับในเวิร์ดสักพัก แล้วกูเกิ้ลดู
มาเจอในนี้เลยเปลี่ยนไปใช้ ฤดูร้อนแทน  เจ๋ง
หน้า: [1]