หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนำฟอนต์ไปใช้เชิงพา  (อ่าน 1214 ครั้ง)
สวัสดีครับ
ไม่แน่ใจว่าจะตั้งกระทู้ถูกห้องหรือเปล่า แนะนำด้วยนะครับ,
คืออยากจะสอบถามเรื่องการนำฟอนต์ไปใช้หน่อยครับ ผมมี2กรณีที่อยากจะรบกวนหน่อย

แบบที่ 1
ผมทำธีม wordpress ขึ้นมา โดยสำเร็จเป็นไฟล์พร้อมลงขายในเว็บต่างๆ(อย่างเช่น themeforest)
โดยมีการใช้ fontface แล้วแนบไฟล์ font ลงไปกับไฟล์ที่ขายนั้นด้วย
อยากทราบว่าแบบที่ 1 นี้จะถือว่าเป็นการละเมิดลิขสิทธิ์เจ้าของฟอนต์ที่เราโหลดจากเว็บไซต์ต่างๆ(เช่น dafont, f0nt) หรือไม่ครับ

แบบที่ 2
ถ้าเปลี่ยนจากแบบแรก เป็นแบบใช้รูปภาพฟอนต์นั้นแทน(อย่างlogoใช้ไฟล์photoshopทำภาพจากรูปแบบฟอนต์ดังกล่าว) ไม่ได้ใช้ fontface และไม่ได้แนบฟอนต์ไปกับไฟล์ที่จะขายด้วย จะถือเป็นการละเมิดอยู่หรือเปล่าครับ แล้วแบบนี้ต่างกับการใช้ cufont หรือไม่ครับ

รบกวนด้วยนะครับ
jir4yu.
สำหรับฟอนต์ใน f0nt.com เท่านั้นนะครับ

แบบที่ 1  เข้าใจว่าละเมิดข้อตกลงการเผยแพร่ของ f0nt.com เองครับ (ห้ามนำไฟล์ฟอนต์ไปเผยแพร่ต่อโดยตรง)
ทางแก้คือใส่เป็นไฟล์ README.txt บอกว่าสามารถ download font ประกอบได้ที่ URL xxxx (หน้าของฟอนต์ตัวที่ใช้โดยตรง) แต่ไม่ต้องแนบไฟล์ฟอนต์ไปด้วยครับ

แบบที่ 2 ใช้ได้เลยครับ

เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]