หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอา Font ไป Embed ในมือถือ เพื่อขายมือถื  (อ่าน 4680 ครั้ง)
คือทางไอโมบาย ให้ผมมาพัฒนา Software ครับ เพื่อที่จะเพิ่ม font เข้าไปใน มือถือได้ เลือกเพื่อเปลี่ยน font ได้

พอดีผมจะนำ font
http://www.f0nt.com/release/little_star_0406/

และอาจจะมีอีกหลายตัวที่ผมนำไปใช้

และ font ตัวนี้ไป embed กับตัว Software เครื่องครับ

เพื่อแสดงผลในลักษณะแบบนี้

แล้วจะส่ง ตัว software ให้กับทางไอโมบายเพื่อใส่ในเครื่องที่จะขายในอนาคตครับ ส่วนตัวผมเองไม่ได้มีค่าจ้างในการทำ เป็นแค่สื่อกลางครับ เพราะมีญาติทำงานในบริษัทฯ เลยมาช่วยครับ

ไม่ทราบว่าแบบนี้ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์ ไหมครับ
อืม แบบนี้น่าสนใจครับ ใครมีความเห็นว่าไงมั่ง
เพราะมันเหมือนพ่วงฟอนต์ไปด้วยน่ะครับ

แต่คิดอีกทีมันก็คือขายซอฟต์แวร์ แต่ฟอนต์เป็นตัวเพิ่มมูลค่านะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อืม แบบนี้น่าสนใจครับ ใครมีความเห็นว่าไงมั่ง
เพราะมันเหมือนพ่วงฟอนต์ไปด้วยน่ะครับ

แต่คิดอีกทีมันก็คือขายซอฟต์แวร์ แต่ฟอนต์เป็นตัวเพิ่มมูลค่านะ

แต่ผมมองมุมกลับนะ เหมือนเราขายหนังสือ โดยใช้ตัวหนังสือของเวบ ไม่ได้ขายตัวหนังสือโดยตรง เหมือนเอาตัวหนังสือมาประกอบกันเป็นหนังสือเล่มนึงอะครับ

เพราะไอโมบายเองไม่ได้ขาย SW ครับ เค้าขายมือถือ แค่เอา font ไปเป็นรวมใน SW ในมือถือ เพื่อให้ลูกค้าใช้แค่นั้นเองครับ

ตอนนี้ก็มีการนำเอาตัวหนังสือตัวนี้ไป modified เพื่อใส่ใน Android กันอยู่แล้วครับ ผมแค่อยากทำในสิ่งที่ไม่เป็นการละเมิดจนเกินไปแค่นั้นเองครับ เลยมาสอบถามดูก่อน ใน samsung ก็มี font คล้ายๆ แบบนี้
ใช่ครับ มุมมองของผมคือโอเคนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แสดงว่าถ้าผมเอาไปทำ ก็คงไม่เป็นการละเมิดสินะครับ

ยังลังเลแฮะผม
ถ้าตามสัญญาอนุญาตกลางของเว็บฟอนต์เราก็โอเคครับ สามารถทำได้

ตอนนี้ตลาดฟอนต์สากลเองก็มีตัว EULA ของ App กับ eBook เพิ่มขึ้นมาครับ
ซึ่งราคาจะแพงกว่าตัว desktop กับ webfont มากอยู่เหมือนกัน

อีกหน่อยตัวไทยเราเองอาจจะต้องระบุสองตัวนี้เพิ่มขึ้นมาก็ได้ครับ

perfectionist
แสดงว่าระหว่างที่บ้านเรายังไม่มี ทำอะไรก็ทำไปก่อนได้ใช่ไหม กร๊าก
จำได้ว่าเมื่อก่อนก็ใช้ DB เป็น webfont สบายเลยครับ แต่รู้สึกว่าหลังๆ เขาไม่ให้แล้ว

ครับ คือตัว app license ที่ราคามันสูงเพราะผมเข้าใจว่ามันเข้าถึงคนหมู่มาก
เช่นเดียวกับ webfont ราคาก็จะผกผันไปกับจำนวน page view

perfectionist
ผมเข้าใจว่า ถ้าเป็นการฝังฟอนต์ลงไปในตัวโปรแกรม/เว็บไซต์ ต่างกับการเอาฟอนต์ไปใช้ตามโปรแกรมกราฟิคต่าง ๆ เพราะกรณีหลังเป็นการติดตั้งลงบนเครื่องๆ เดียว หรือผู้ใช้คนเดียว แต่การฝังฟอนท์เป็นการทำ sub-license ก็คือเป็นผู้ใช้สุดทางจะต้องได้รับสิทธิการใช้งานฟอนต์จากตัวโปรแกรมด้วย ดังนั้นมันเลยแพงกว่าครับ

สมมติ แอพผมมีผู้ใช้ 500 คน ทุก ๆ คนจะต้องได้รับสิทธิการใช้งานฟอนต์ผ่านทางแอพของผม ไม่งั้นเปิดใช้แอพผมไม่ได้ แต่ว่าจะให้ผู้ใช้ไปดาวน์โหลดฟอนต์มาเองรับรองว่าแอพผมไม่ได้เกิดแน่ ผมก็เลยต้องซื้อฟอนต์ไปแจกเขาด้วยเงื่อนไขที่ว่า "ใช้ได้กับเฉพาะแอพผมนะ" อะไรทำนองนี้น่ะครับ

ถ้า license ไม่อนุญาตให้แจกจ่ายต่อไปยังบุคคลที่ 3 คิดว่า การฝังฟอนต์ลงไปในแอพ-เว็ปเพจนั้นถือว่าเป็นการละเมิดสัญญาครับ

มาเยี่ยมชม blog ผมได้ที่ http://www.9tawan.com นะครับ :)
เจ๋ง ขอบคุณครับ กระจ่างเลย

หน้า: [1]