หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาฟอนต์ Browallia กับโปรแกรมตระกูล Adob  (อ่าน 2804 ครั้ง)
ใช้ indesign CS6 , window7 ครับ
ปัญหาคือ ตัว ป ฟ ฝ เวลามีสระบนอย่าง ไม้โท ไม้ตรี  มันไม่ยอมทับหางน่ะครับ มันลอยขึ้นไปอยูุ่ด้านบนเลย โด่เด่
แต่อย่างอื่นไม่มีปัญหานะครับ  สระจมสระลอย ผ่านหมด  เหลือตรงนี้เท่านั้น ทำให้หนังสือแลดูตลก
ลองเปลี่ยนมาใช้พวกตระกูลเดียวกันอย่าง Angsana, Cordia, Dillenia ไม่มีปัญหาเลย (ตัวสระจะขยับมาข้างหน้าและลดระดับลงมาปกติ) แลดูสวยงามดี
ทำไมมันเป็นงั้นมีใครพอแนะนำผมได้ไหมครับ  กรี๊ดดดดด
อยากเปลี่ยนฟ้อนต์แต่ก็ยาก เพราะหนังสือที่ทำสำหรับให้คนแก่อ่าน ต้องอ่านง่ายๆสบายตาน่ะครับเลยเลือกฟอนต์ตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ต.ค. 2013, 15:18 น. โดย maramarod » บันทึกการเข้า
ไม่เคยใช้จริงๆ เลยครับโปรแกรมนี้
แต่เดาว่าฟอนต์ตระกูลนี้ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับโปรแกรมกราฟิกจ้ะ
ลองดูที่คล้ายๆ นะ ชื่อ TF Pimai ครับ ผมใช้อยู่เป็นฟอนต์หลักเลย

โหลดฟรีครับ กูเกิลได้เลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณๆไอ้แอนมากครับ  โหลดฟอนต์ Pimai มาใช้แล้ว แก้ไขปัญหาได้เรียบร้อยหมดจดเลยครับ  เจ๋ง
ขอบพระคุณในน้ำใจที่สุดครับ  กรี๊ดดดดด
หน้า: [1]