หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับฟ้อนต์และการจดลิขส  (อ่าน 2146 ครั้ง)

หากจะนำฟ้อนต์ในเว็บ http://www.f0nt.com/  มาใช้ในการประกอบการทำโลโก้เพื่อนำโลโก้ที่ได้ไปจดลิขสิทธิ์อีกที จะสามารถทำได้มั้ยคะ

แล้วพอดีมีปัญหาอีกอย่างคือ โลโก้ไที่ปจดทะเบียนค่ะ  มีปัญหาว่าจดไม่ได้ ซึ่งเป็นเพราะเป็นการใช้ตัวอักษรมากไป
หากจะทำการขอใบยืนยัน เพื่อใช้ในการยื่นการจดทะเบียนลิขสิทธิ์ของโลโก้ที่ออกแบบซึ่งมีฟ้อนต์ของในนี้ จะต้องติดต่อกับใครบ้าง จะได้แจ้งให้บอสทราบด้วยน่ะค่ะ

T^Tบอสเค้าถึงจะจดทะเบียนไม่ได้ แต่ก็ยังหัวดื้อยืนยันให้ใช้ตัวอักษรในการออกแบบโลโก้ให้ได้น่ะค่ะ
แล้วชื่อที่ใช้ส่วนใหญ่เป็นชื่อเฉพาะ/ชื่อสถานที่ด้วย  เลยมาขอความคิดเห็นหน่อยนะคะ

แนบตัวอย่างงานมาด้วยค่ะ
  ในงานนี้ใช้ฟอนต์ 2005_iannnnnBMX
เพิ่งรู้ว่ามีข้อจำกัดของการยื่นจดแบบนี้ด้วย (ห้ามมีอักษรมากเกินไป) ง่ะ
รู้สึกหน่ายกับหน่วยงานนี้เลยแฮะ ที่แยกไม่อกระหว่างตราสัญลักษณ์ กับฟอนต์
นี่ถ้าผมออกแบบตัวอักษรไปจดเองก็โดนห้ามสิเนี่ย ง่ะ

ตัวฟอนต์นั้นเป็นของผมเองครับ ถ้าเกิดว่าถึงที่สุดแล้วจะต้องใช้จนได้ ก็ออกเอกสารมาให้ผมเซ็นรับรองได้เลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากค่ะ  เดี๋ยวจะไปแจ้งให้บอสทราบอีกที  หากต้องดำเนินการให้ช่วยเซ็นต์รับรองจะแจ้งในกระทู้นี้อีกทีค่ะ
ตอนนี้บอสให้ใช้ลายมือตัวเองออกแบบไป  ก็ไม่รู้ว่าลายมือจะไปคล้ายฟ้อนต์ใครอีกหรือปล่าว  สงสัยต้องแนบแบบร่างยื่นด้วยมั้ง ^^;

เรื่องกรณีจดทะเบียน ทางพี่คนเดินเรื่องของออฟฟิต เค้ายกตัวอย่างกรณีของ โลโก้ดังอย่าง Youtube / facebook / google /เครื่องดื่มต่างๆ ที่โลโก้เค้าออกมาเป็นตัวอักษรได้ทั้งหมด เพราะเป็นการออกแบบอักษรใหม่ ที่ไม่มีฟ้อนต์มาก่อน  (พี่เค้าบอกว่าทางหน่วยงานอธิบายมาให้ฟังอีกทีค่ะ)

โอ้ว งั้นยิ่งแสดงว่าเข้าใจผิดใหญ่เลยครับ
เพราะกูเกิลก็ใช้ฟอนต์ที่มีอยู่แล้ว เฟซบุ๊กด้วย
และเพื่อความชัวร์ ลองกูเกิลคำว่า "logo with helvetica font" ได้เลยครับ
พี่เขาจะได้เข้าใจว่าโลโก้ใหญ่ๆ ทั่วโลกนี่ก็เอามาจากฟอนต์นี้ทั้งนั้นเลย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]