หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: MARY IS HAPPY,MARY IS HAPPY  (อ่าน 12979 ครั้ง)
กระแสของหนังดังจริงๆ
พอไปดูปุ๊บ รู้สึกชอบกับ Art Direction มากทั้งสี และพร๊อบประกอบฉาก ทั้งมุมกล้องแบบดิบๆ ด้วย
หนังของพี่เต๋อเค้าดีจริงๆ

แต่ด้วยความสงสัย ฟอนท์ ภาษาไทยที่เค้าใช้ในหนังเป็นฟอนท์อะไรหรอครับ
พวกตัวหนังสือ "จงทำดี จงทำดี จงทำดี"
หรือจะเป็นคู่มือของแมรี่ ทั้งคำนวณ และมีความสุขบลาๆๆ จำชื่อเต็มไม่ได้ละครับ
มีใครพอจะรุ้มั่งเอ่ย

ปล หารูปให้ไม่เจออ่ะครับ

จาก fb ของพี่เต๋อเค้า
MARRY IS HAPPY ตัวหนังสือภาษาอังกฤษนี่น่าจะ Heveltica
แต่ภาษาไทย "จาก 410 ทวีต......" ฟอนท์ที่อยากจากรู้นี่แหละครับ

อันนี้จะใช่ฟอนท์เดียวกันกับใน Poster หรือเปล่าเนี่ย มันดูคล้ายกันไปหมดเลย

ลองเทียบๆดู จาก ดีบี มันก็คล้ายๆ หลายๆ ฟอนท์มาก

DB Fongnam X

DB NopAnan Text

DB Pradit

DB Thai Text

DB Soda

รูปฟอนท์ดึงมากจาก http://www.dbfont.biz/ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2013, 11:03 น. โดย FAT_Pringles » บันทึกการเข้า
ถ้าว้อทดาฟักฯ นั่นเป็น TF Pethai ครับ
แต่จงทำดีอะไรสักอย่าง ไม่เคยเห็นเลยครับ หนังก็ยังไม่ได้ดู
(คงไม่ได้ดูเพราะลูกเมียไม่ปล่อยให้ไป)

ส่วน ฯลฯ ถ้าจำไม่ผิดอาจจะเป็น Browallia New ตัวหนาในวินโดวส์มั้งครับ (ผมใช้แมคเลยไม่มี)

แต่ บ.ที่ทำกราฟิกนั้นมีโลโก้อยู่ด้านล่างของโปสเตอร์ครับ ที่เป็นรูปปลาแซลมอนนั่นแหละ มีคนของที่นั่นอยู่แถวนี้ด้วย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]