หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: อาร์ทีอี มีหัว  (อ่าน 10963 ครั้ง)

...อาร์ทีอี "มีหัว" ผลผลิตจากการวิวัฒนาการจากฟอนต์เก่า...
...ไอเดียสุดราบเรียบจาก Segoe UI...

ช่วงนี้งานยุ่งๆ ไม่ได้ออกแบบ Hardletter ใหม่กับแก้ปัญหาใน Handiginear สักที (ไม่ปล่อยลงไหทองคำแน่นอนครับ) เอาตัวนี้ไปคั่นก่อนละกันนะครับ ติชมกันตามสบายครับ ไหว้
เจ๋ง นึกถึงรีสอร์ทแนวไทยๆ ที่มีดอกลีลาวดีประดับครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่านทีแรกตกใจ ไม่นึกว่าจะประกาศกร้าวขนาดนี้
มีผัว.. โวย

เพิ่มงาน  (อิอิ)

sometimes you need to let things go.
555+
 มีผัวเลยหลอ
ตัวลาวมาเยือน...
เหลือตัวเลขลาวแล้วก็จะได้ทำตัวละตินแล้วครับ เจ๋ง
#เพิ่มเติมเลขลาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2014, 22:13 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
ทดสอบและแก้ไขเล็กๆ น้อยๆ ครับ คริคริ
สระ ອຸ กับ ອຼ มีคล้ายกันมาก อาจสับสน
ส่วน ຽ. มันยื่นยาวไปหน่อย
ที่เห็นก็ประมาณนี้ครับ  เจ๋ง

sometimes you need to let things go.
ละตินรอบดึกครับ ฮิ้ววว

ตอนนี้ตัวละตินทำไปเสร็จกว่า 50% แล้วครับ ภาพรวมตอนนี้คือ ~75% และจะเสร็จในเร็ววันนี้แน่นอนครับ (ถ้ายังไม่พยายามยามอัพสกิลกับภาษาอื่นไปซะก่อนนะครับ (อิอิ))

ต่อจากนี้คือพูดคุยนะครับผม ไหว้
แอบอ้าง
อีกเรื่องหนึ่งคือเมื่อฟอนต์นี้เสร็จเราก็จะได้เทมเพลตใหม่อีกเทมเพลตหนึ่งคือ "เทมเพลต ไทย-ลาว-อังกฤษ" ซึ่งตอนนี้ให้หลวงพี่ยิ้มช่วยตรวจทานจุดบกพร่องอยู่ครับ เจ๋ง

โดยส่วนตัวแล้วฟอนต์นี้เป็นฟอนต์ที่พึงพอใจมากเลยทีเดียวเท่าที่ทำมา ฟอนต์ที่ผ่านมาสามตัวไม่มีตัวไหนร่างแบบไว้มั่นคงเท่าตัวนี้แล้วครับ รากฐานที่ดีย่อมส่งผลต่อตัวบ้านแน่นอนและมันก็เป็นไปตามคาดครับ ที่ผ่านมาหลังจากผมทำ Handiginear แล้วผมได้อ่านหนังสือ "ສະເໜພາສາລາວ" ของคุณพิษณุ จันทร์วิทัน ทำให้ผมได้เห็นเอกลักษณ์ของภาษาลาวอันเป็นเอกลักษณ์คือ "การเขียนมีหัว" ทำให้ผมวาดร่างฟอนต์เฉพาะกิจอีก 1 ฟอนต์และคุยกับหลวงพี่ยิ้มมาตลอด อาจกล่าวได้ว่าฟอนต์มีหัวนี้ มีโครงสร้างมาจากฟอนต์ลายมือนั่นเอง

ภาษาลาวถือว่าเป็นภาษาพี่ภาษาน้องคู่กับภาษาไทยมาตลอด ทุกวันนี้ผมมองไปทางไหนๆ ถ้าไม่ใช่ฟอนต์มีหัวอย่างฟอนต์สารบรรณหรือฟอนต์ตัวเข้มๆ ส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบไม่มีหัวหรือทำหยักแทนหัวที่มีลักษณะเรียวเล็กตลอดเลย และตอนนี้ฟอนต์ไม่มีหัวมันเริ่มจะกลายเป็นการแข่งขัน (หรือผมคงจะคิดไปเอง งง) ที่ใครออกแบบมาตอบโจทย์คนที่จะใช้ได้ตรงก็ดังไป ทั้งๆ ที่ฟอนต์มันก็ไม่ได้มีโครงสร้างแตกต่างกันมากมายเลย คำถามหนึ่งจึงเกิดขึ้นในหัวผมคือ

"แล้ว... เราจะทำยังไงต่อล่ะ?"

ผมมองว่า ถ้าผมทำฟอนต์ไม่มีหัว ต่อไปฟอนต์ไม่มีหัวมันก็จะเริ่มมีมากขึ้น เพื่อตอบโจทย์งานดีไซน์มากขึ้น ในทางกลับกันตัวดิสเพลยและตัวมีหัวกลับหาได้ยาก และก็กลับมาที่สารบรรณกับอังศนาเหมือนเดิม ไม่ล่ะ ผมจึงมีไอเดียในการทำฟอนต์มีหัวให้มากขึ้น และต่อจากนี้ถ้าไม่ใช่ฟอนต์ลายมือหรือดิสเพลยผมก็คิดว่าจะทำเป็นฟอนต์มีหัวทั้งหมดครับ

ขอบคุณอีกครั้งที่อ่านครับ ไหว้ แสดงความเห็นบ้างก็ได้นะครับ ทั้งหมดที่พูดคุย (บ่น) คือความเห็นในมุมมองของตัวผมครับ
เสร็จแล้วครับ

ขอตัวไปปล่อยฟอนต์ก่อนนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2014, 11:57 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
  • ชื่อฟอนต์: อาร์ทีอี มีหัว (rtE Mehua)
  • ลิงก์กระจู๋: http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,22228.0.html
  • ข้อมูลการติดต่อ: moo_suthep@hotmail.com
  • ภาพตัวอย่าง: (รูปถูกย่อขนาด คลิกเพื่อดูขนาดจริง)
  • ภาพไอคอน:
  • ภาพโปสเตอร์: (รูปถูกย่อขนาด คลิกเพื่อดูขนาดจริง)
  • ลิงก์: https://dl.dropboxusercontent.com/u/32456463/f0nt/mehua/rtE_Mehua.zip
  • สรรพคุณ: ฟอนต์นี้พัฒนามาจากฟอนต์ลายมือ ที่ผมได้นำเอกลักษณ์ของภาษาลาวมาคือ "การเขียนมีหัว" เพราะวันหนึ่งผมฉุดคิดได้ว่า "ถ้าภาษาไทยมีหัวแล้วไม่ใช้ ไม่มีดีกว่าครับ" คือมีหัวแบบขีดมันก็โอเคนะครับ แต่ตอนนี้ผมรู้สึกว่ามันมากเกินไปแล้ว และเกรงว่าผู้คนจะลืมการเขียนมีหัวไปซะก่อน เลยปล่อยฟอนต์นี้ออกมาครับ ขอบคุณ ขอให้สนุกกับมัน!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2014, 11:57 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เจ๋ง

โว่ว์! จัดเต็ม   เกย์ออก เจ๋ง

อัพเดตเป็นเวอร์ชั่น 1.35 แล้วนะครับ
- แก้ไขข้อผิดพลาดของภาษาลาว
หน้า: [1] 2