หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: Font DRsmart  (อ่าน 15438 ครั้ง)
ถ้าดูน่าอร่อยแล้ว ผมปิดการขายน้ำหนัก Light ที่เท่านี้ เพื่อไปลองปรุง Medium และ Bold... ระหว่างนี้ ก็มีฟอนต์อื่นให้ช่วยกันอีกที่กระทู้ใหม่ครับ ขอเรียนเชิญ

กรี๊ดดดดด เย้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เคาะสระแอ ออกอีกมันสวยยยงาม เลิศ เพอเฟคและมากกๆ อะไรอีกดี ...
ขอบคุณครับคุณ Maxx เดี๋ยวจัดการปรุงให้ครับ (ชอบให้หย่อนคำแนะนำกันไว้ จะ font นี้ font อื่นด้วยก็ดีครับ เพราะทำเอง มึนเอง)

กึ๋ยๆ
สำหรับฟอนต์นี้กำลังขยายน้ำหนักแรก จาก Light > Regular ระหว่างขยายแบบงูๆ ปลาๆ ก็ค่อยๆ เจอจุดที่ไม่สมบูรณ์เรื่อยๆ ทำให้ต้องแก้ Light ไปพร้อมกัน... รู้สึกถูกดึงพลังอย่างหนัก ไม่คิดว่าการขยายน้ำหนักจะสาหัส (แผนที่วางไว้คือ จะมี Bold ด้วย คงต้องจิบเก๊กฮวย ไม่ก็หันไปเติมพลังกับตัวอื่นสักพัก)

กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นับเป็นการได้ลิ้มรสชาติการขยายน้ำหนักฟอนต์ครั้งแรก ยิ่งขยับ ยิ่งขยาย ก็เจอจุดแก้ไปเรื่อยๆ ในทุกน้ำหนัก และต้องปรับระดับต่างๆ ไปเรื่อยๆ โดยไม่ให้เสียทรงเวลามาใช้หลายน้ำหนักรวมกัน... เป็นอันสลบ

แต่ก็ทำเร็วยังกะจรวด fuc yea

ด้วยเหตุนี้แหละครับ จึงควรทำน้ำหนักแรกให้นิ่งที่สุดก่อนแล้วจึงขยายน้ำหนักครับ ไม่งั้นตามแก้กันไม่จบไม่สิ้นเลยแหละครับ  เจ๋ง

perfectionist
ทำการทดสอบเสมือนจริง ด้วยการจัดหน้า Headline ด้วยน้ำหนัก Light ส่วน Body ใช้ Regular และ Bold แทรกอยู่ด้วยกัน... (รู้สึกยังมี DRvoyage ที่ตั้งใจขยายน้ำหนัก คงต้องจิบน้ำขิงกันละทีนี้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ส.ค. 2014, 19:15 น. โดย DR » บันทึกการเข้า

ไหว้ละก๊าบบบ แจ่มมาก

ไหนๆ ก็ไหนๆ ละ เลยทำอีกน้ำหนัก ให้มันครบรส ใช้งานได้มันส์ๆ แล้วกัน (ขอทดลองใช้เองสักพักนะครับ แล้วจะมาให้ตัดริบบิ้นกันอีกที)
บทเรียนทีไ่ด้เพิ่มเติมคือ ถึงน้ำหนักแรกจะลงตัวแค่ไหน พอขยายตัวอักษรไทย ก็จะต้องมีการปรับดัดใหม่เสมอ

โอ๋ยยย สุดติ่งเลยครับ   เจ๋ง เจ๋ง

หลังจากนี้ถ้าจะเก็บเนี้ยบก็คงดูพวกเส้นโค้งหลอกตาล่ะครับ
เช่นคำว่า หนา และหนากว่า ลองสังเดตจะเห็นว่าท้อง น.หนูมันย้วยลงมากว่าปกติ อะไรแบบนี้ ฯลฯ

ยังคงตามไล่แก้เก็บเนี๊ยบอย่างที่แนะนำ ลุกลามไปหลายส่วน แก้เอง งอนตัวเอง ง้อตัวเอง แล้วก็ลงมือทำต่อ

หน้า: 1 [2] 3 4