หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: freelance หน้าใหม่ ขอคำปรึกษาครับ เรื่อง เ  (อ่าน 8214 ครั้ง)
พอดีเพ่งจะรับงานฟรีแลนซ์เอง

ปกติจะมีพี่ๆคอยส่งงานให้ แ่ตพอดี คราวนี้ มี ลูกค้าติดต่อมาเอง

ไปไม่เป็นเลยคัรบ เรื่อง เอ่อ เรื่อง ราคาอะครับ  คิดตังยังไง อะไรยังไง ผม เลยขอปรึกษาปีครับ

ว่า ควรจะใช้อะไรเป็นตัวกำหนด แล้วราคากลางๆของมันอยู่ที่ประมานเท่าไหร่

หรือิ พี่ๆ แอบๆกระซฺบทีได้มั้ยฮะ ว่า พี่ๆรับกันประมานเท่าไหร่ ต่องานแบบนี้

สมมุตินะครับ สมมุตติ .....

ทำโบรชัว อะไรแบบนี้ แผ่นเดียว สองหน้า a5

ป้ายคัทเอ้า ขนาด 10 กว่าเมตร  2ชิ้น สองเตป อะไรงี้

หรืออะไรที่มันอาจจะเพิ่มขึ้นไปอีก

จริงๆก้ปรึกษาพี่ๆที่รุ้จักกันมาบ้างครับ แต่อย่างมาขอคำปรึกษาเพิ่มอีก เผื่อได้อะไรอีกก

ขอบคุณมากคร้าบบบ

นึกสโคปงานไม่ออกครับ ที่จริงเรื่องราคาไม่มีอะไรตายตัวนะ
เอาตามที่รู้สึกว่าอยากได้ แล้วบวกไป 30% ครับ เพราะมันมีโอกาส error สูง
แล้วไอ้ที่เกินมานี่แหละคือค่าประกันความเสี่ยง

ลูกค้า 5000 บาทกับ 50000 บาท เรื่องมากพอกันครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สโคปงาน ผมมไ่รุ้ว่าควรเปิดเผยมั้ย ถ้าเห็นว่าไม่ควรก้ช่วยแนะทีครับ

คือประมานว่าสถานที่นึงที่เป็นแหล่งขายของ เค้าจะรีโนเวทบริเวณตรงนั้นใหม่

และให้ผมเข้าไปดูในส่วนของ ป้ายข้างหน้า และ ใบปลิวครับ

โดยก่อนที่จะเปิดจริง ทำป้ายโปรโมทก่อน ขนาด 8*15 เมตร

และ พอถึงเวลาจริง ก้ทำ ป้าย ขนาดประมาน 10.12 เมตร โดยจะมีโครงสร้างที่ดีกว่า (ติดตั้งในที่เดียวกัน)

และสุดท้าย ก้ โบชัวครับ คุยกันใว้ ว่า เาเล้ฏ ประหยัดงบ แค่ เอ 5 แผ่นเดียวไม่พับ

สมมุตจะตีราคา พี่ๆคิดกันยังไงดีครับ

คิดแบบสิ้นคิดที่สุด ใช้เวลาวางแผน+คิด+ทำเท่าไหร่ (ในหน่วยชั่วโมง) คูณไปอีกสองถึงสาม แล้วคูณสองพันครับ...

แล้วคูณ "ค่าความไม่อยากทำ" ไปอีก (ไม่อยากทำมากก็คูณมาก อยากทำสุดๆ ก็คูณเลขที่น้อยกว่า 1)

เวลาแนะนำก็จะให้แฟกเตอร์กันแบบนี้แหละครับ เพราะถ้าลงเป็นตัวเลขไปเลย มันก็แล้วแต่งาน แล้วแต่คน คนทำคนจ้าง ฯลฯ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ครับ แล้ว อีกอย่างนึงของผมคือ ผมไม่กล้าเสนอราคา ไม่รุ้สิฮะ มันแปลกๆไงไม่รุ้
ผมยังใหม่อยู่วงการนี้ ผมควรจะเริ่มยังไงดีครับ ขั้นตอนของมัน หรือทริดต่างๆ
โอยยย อยากกว่างานออกแบบอีก

ใช่ ยาก เป็นงานของมนุษย์คนละพันธุ์กัน
ถ้าไม่ฝึกวิชานี้ไว้ ก็ต้องมีคนที่เป็น project manager สักคนน่ะครับ กร๊าก

เรื่องการทำงานในระบบฟรีแลนซ์พวกนี้เขียนไว้ในหนังสือ Sloth Machine ด้วยนะครับ
อ้ะ http://iannnnn.com/2014/1576 ฮี่ๆ โฆษณาซะเลย

ผมว่าอยู่กะพอร์ทโฟลิโอด้วย ทำให้มั่นใจจะเรียกราคา ถ้าไม่มีงานเลยก็ทำประกวดเล่นก็อัดพอร์ทได้อยู่แถมเผื่อฟลุคได้ตังอีก สำหรับผมคิดตั้งตนเป็นลูกค้าละอยากเห็นอะไรจากคนที่จะจ้างก็อยากเห็นงานที่เขาเคยทำมาเสร็จแล้วละ พอมั่นใจว่าไม่ชิ่งงานพอโอก็จ้างตามที่เรียกมานะ:31:

หาร้านกรอบรูปและงานศิลปะได้ที่ nasilpgallery.com ได้นะเอ้อ
เอิ่ม อาจจะมาช้าไป
แต่อยากเสนอแนวทางเพิ่มเติมล่ะ เผื่อใครเอาไปปรับใช้
เราจะเสนอราคาอะไรซักอย่างเนี่ย ดูว่างานเป็นแบบไหน

1. จ้างเหมาทำของ ทำทีเดียวจบ ราคาเหมา
2. ทำเป็นราคาต่อหน่วย ทำกี่ชิ้นก็คูณไป (ส่วนมากงานออกแบบคงไม่เป็นแบบนี้เพราะมันคิดเท่าๆ กันไม่ได้)
3. คิดแยกเป็น Manpower/Equipment/Consumables สำหรับงานยืดเยื้อ แบบไม่เคลียร์ เปลี่ยนใจมันอยู่นั่น ฯลฯ

จริงๆ แบบ 3 ถ้าลูกค้ายอมดีลด้วย คือแบบที่เราจะไม่ขาดทุน แต่กำไรไม่มาก
แบบ 1 เป็นแบบที่ถ้าเราได้ราคาดี ทำเร็วทำเสร็จไวส่งงานได้ไว ก็กำไรมาก
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าการเสนอราคาจะกลายเป็นแบบที่ 1 หมด คือคงมีลูกค้าน้อยคนที่จะยอมจ้างแบบปล่อยให้คิดตังค์ตามเวลา
ก็คงต้องการให้บอกราคามาชัดๆ เราก็อาจจะต้องคำนวณแบบที่ 3 ก่อน ว่าต้นทุนจริงๆ ของเราควรจะเท่าไหร่
แล้วก็คูณค่าเผื่อนู่นนี่ไป

เรื่องการรับงาน/จ่ายเงิน ก็สำคัญนะ ตกลงไปเลยว่า มัดจำเท่าไหร่ จ่ายกันอย่างไร
เสร็จแล้วรับอีกเท่าไหร่ คุยไว้ก่อนง่ายกว่า คุยทีหลังยากกว่าเสมอ
อาจจะฟังดูก่อสร้างๆ หน่อย นึกซะว่าเป็นอีกไอเดียละกันเนอะ   

วันนี้พี่แอ้ว่าง กร๊าก

ไม่ว่างง่ะ แต่งานเยอะจนสติแตก ไม่อยากทำแล้ว
หนาว อยากไปเที่ยว  กร๊าก

หน้า: [1]