หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Laravel มีใครใช้บ้างครับ ต่างกะ codeigniter มากไ  (อ่าน 5012 ครั้ง)
สวัสดีครับ

บรรดาเซียน PHP ครับ ใครใชั หรือมีประสบการณ์กะ Laravel Framwork บ้างครับ
พอดีเห็นมันน่าสนใจดีครับ ได้ top vote 2015 ด้วย

ถ้าเปรียบกะ Code igniter ได้จะดีมากครับ กำลังหา Framework PHP ไว้ศึกษาจริงจัง
เพื่อนยุแต่ code ig เพราะมันทำเป็น แต่ผมอยากศึกษาแบบตัวเดียวใช้นานๆ ไม่ตกเร็ว

ขอความเห็นหน่อยครับ

ไหว้ ไหว้

เกริ่นก่อน CI ผมศึกษาเพียงผิวเผิน ส่วน Laravel ผมก็ศึกษาแค่ Lumen (Lumen คือ Laravel ลดน้ำหนักครับ)

โดยคอนเซ็ปต์แล้ว ขนาดของ 2 ตัวนี้ต่างกันมากครับ

CI เน้นเบา ออกไปทาง Micro framework ไม่มีอะไรช่วยเรามากมาย แค่มีให้มันครบ MVC + ระบบ Route ก็จบ

แต่ Laravel เป็น Framework เต็มตัว มันทำมาเพื่อสเกลที่ใหญ่กว่านั้น มันมี template engine ชื่อ Blade ช่วยให้การทำ View layer นั้นง่าย และดูแลโค้ดก็ง่าย
ในส่วนของ Model ก็มี Eloquent ORM ที่เจ๋งมากกก (ส่วน CI ไม่มี ORM นะครับ)
ถ้าเว็บของเรามี Database relationship เยอะๆ การมี ORM มาช่วย จะทำให้โค้ดง่ายขึ้นมากๆๆๆๆ เลยครับ

ในเรื่องของความคุ้มค่าที่จะศึกษา ผมว่าคุ้มหมด 55
เพราะพอเราเขียนเป็นสัก 3-4 ตัว ต่อไปเราจะศึกษาเฟรมเวิร์คอื่นๆ ใช้เวลาน้อยมากครับ

แต่ถ้าจะตอบให้ตรงคำถามก็...
Laravel เก่ง ควรค่าแก่การศึกษาครับ มีอนาคต อยู่ได้อีกหลายปี คุ้ม ไม่เสียเวลาแน่นอน

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขอบคุณมากครับ เป็นคำตอบที่มีค่าสำหรับผมมากครับ  เจ๋ง

จริงๆ ยังไม่มีงานใหญ่ๆที่ต้องใช้ขนาดนั้น และนึกภาพไม่ออกว่ามันทำอะไรได้ขนาดไหน
แต่จะลองมั่วๆดูครับ เป็นกรณีศึกษา

หน้า: [1]