หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: illus อยู่ดีๆปุ่ม Ctrl+.. บนคีย์บอดก็ใช้งาน  (อ่าน 21093 ครั้ง)
สอบถามหน่อยสิครับ อยุ๋ดีๆ ปุ่ม ctrl ก็ใช้ไม่ได้ในโปรแกรมเดียว
ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่คีย์บอรด์ แต่พอเชคดู
เป็นกับ illus อย่างเดียว ลองปรับทั้งภาษาไทยและ eng
ก็ยังเหมือนเดิม แต่สังเกตุว่า เวลา กดctrl ค้างใว้แล้วสกอรลเมส์ ก็เลื่อนซ้ายขวาได้ปกติ
แต่พอใช้ชุดคำสั่งพวก ctrl+ a ctrl+c ctrl+v อะไรพวกในไมไ่ด้เลย
นillustrator อย่างเดียวนะคัรบ กลัวว่าจะเผลอไปตั้งค่าอะไร
 มีวิธีรีเซทการตั้งค่าให้กลับมาเป็นแบบเดิม หรือ แก้ไขอะไรยังไงดีคัรบ
ลอง Edit > Keyboard Shortcuts ดูมีอะไรไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดีนะไม่ใช่ปุ่ม shift

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
เคยเป็นนะ  บางทีก็เป็นที่ตัวโปรแกรมเอ๋อเองก็มีนะครับ
ถ้าเป็นก็จะรีสตาร์ท หรือไม่ก็กด Esc ก่อนค่อยกดคีย์ลัด
เพราะเม้าส์มันจะไปค้างอยู่ที่แถบเมนูด้านบน

กำลังโหลดข้อมูล .....
ลอง Reset Preference ดูก็ได้ครับเผื่อช่วยได้
กด Alt+Control+Shift (Windows) หรือ
Option+Command+Shift (Mac OS) ค้างไว้ตอนเปิดโปรแกรมครับ

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
ขอโทดที่ขุดกระทู้ แต่คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ กะท่านอื่นๆ

เมื่อเกิดอาการนี้ขึ้น ให้กด Alt ทีนึง แล้ว อิลาส จะกดคีย์ลัดอื่นๆได้ปกติ

ปล. เครื่องผม วินสิบ กะอิลาส 5.1
หน้า: [1]