หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาฟอนต์ไทยมาแปลงใหม่ผิดไหมครับ?  (อ่าน 16503 ครั้ง)
ไม่ได้เอาโค้ดอะไรของเขามาเลย...คือแค่ลอกแบบ แต่เขียนเอง ดราฟท์เองทั้งหมด ดัดแปลงบ้าง เขียนใหม่บ้างบางตัว แต่อารมณ์และคาแรคเตอร์เหมือนของเดิมนั่นแหละ ดูรวมๆ เผินๆ ก็คล้ายของเดิม มันจะหน้าด้านเกินไหมครับ ถ้าไม่สนใจลิขสิทธิ์เพราะเท่าที่อ่านๆ ดูยังกำกวมๆ อยู่เรื่องคาแรคเตอร์ฟอนต์...คือจริงๆ ของเดิมก็เป็นฟอนต์อยู่แล้วแต่เจ้าของไม่เคยแสดงตัวนานมากตามหาไม่เจอ เลยแปลงเป็นของตัวเองใส่ชื่อเรา แล้วขายเข้ากระเป๋าดีกว่า อยากทราบว่าทำได้ไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2016, 00:14 น. โดย james0007 » บันทึกการเข้า

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
มันก็จะเป็นสีเทาๆ นะครับ คือพูดไม่ได้ว่าถูก และพูดไม่ได้ว่าผิด
ในกรณีที่เหมือนของเดิมเป๊ะๆ ในแง่จริยธรรมถือว่าผิดครับ
แต่ถ้ามีการปรับปรุงพัฒนา ปรับดีไซน์ให้เป็นของเราเอง
แบบนี้ก็จะถูกทั้งกฎหมายและจริยธรรมครับ

(จะมากจะน้อยอันนี้ตอบไม่ได้จริงๆ ครับ อย่างที่บอกว่าเป็นสีเทาๆ)

แต่นะ ฟอนต์ที่เราเห็นๆ กันทุกวันนี้ก็เกิดจากการปรับปรุงพัฒนาตัวอักษรที่มีอยู่แต่เดิมทั้งนั้นครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อย่างนี้ล่ะครับ ได้ไหม ผิดจริยธรรม จรรยาบรรณและลิขสิทธิ์ อะไรไหมครับ?

ข้างล่างสีชมพูของผมเอง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ไอ้เห็บหมา
*ขยายความจากเม้นเดิม*

ด้วยความที่ว่าฟอนต์มีลิขสิทธิ์ในฐานะ 'โปรแกรมคอมพิวเตอร์' ดังนั้นจึงไม่สามารถวัดด้วยลักษณะการดีไซน์ หรือตัว contour, node ต่างๆ ได้ เพราะว่าถ้าเคาะต่างกัน 1 point ก็จะถือว่าไม่เป็นการก๊อปปี้แล้ว ดังนั้นถ้าถามว่าผิดในฐานะซอฟท์แวร์มั้ย - ไม่ผิดครับ (ถ้าคนละชื่อ) แต่ในจริยธรรม - ผิดครับ ผมมองว่าก็เหมือนกับงานประเภทอื่นๆ เช่น ภาพประกอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2016, 17:30 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

perfectionist
ว่าจะจบ...ปล่อยให้แฟนคลับคุณด่ากันไปบนเฟซตามสบาย พอมีกองเชียร์กลับมาด่ากันเป็นเห็บหมานี่ มาเก่งเพราะกองอวยยังงี้ กล้าฟ้องผมไหมล่ะครับ ผมไม่มีปัญญาฟ้อง แต่คิว่าปีปัญญาสู้... ใครๆ ที่มาอ่านแล้วไขว้เขวทำให้เข้าใจผิดว่าผมไปลอกน่ะ ขออภัย เพราะไม่งั้นคงไม่ได้ความคิดเห็นที่แท้จริง...เอาไปดูแล้วก็เปิดใจหน่อยนะครับ ของผมทำเมื่อกี่ปีที่แล้วก็ดูเอา แจกไปเฉพาะหมู่เพื่อน ใช้กันไม่กี่คน  แล้วมันก็หลุดยาวไป คนไม่เคยเห็นก็ใช่ว่ามันจะไม่มีอยู่จริง ทาบให้ดูกันชัดๆ ละกัน แล้วก็ดูอารมณ์ฟอนต์ด้วย เอาไปแก้มันจะยากอะไรครับ คนทำก็รู้กันอยู่...

แล้วถ้าผมอยากดัง อยากจะไปคุยกับผมที่บ้านผมก็คงรีบอ้าแขนรับแล้ว คนดังจะไปหาใครจะไม่ยินดี แต่นี้ผมก็ปฏิเสธไป ตอนคุยก็คุยกันดีๆ ไม่มีสาดเสียเทเสีย บทสรุปสุดท้ายก็คือกะปล่อยจบไม่มาโพสต์ต่อละ ปล่อยให้คิดว่าผมลอกไป...

ไอ้พวกที่ที่ว่าผมอยากดังไม่มีปัญญาเอาแต่เห่า  เอานี่ไปดูละกัน เขียนเองกับมือ ฟอนต์เดียวกัน เหมือนกันแค่ ง.งู เพราะเอาตัว V มากลับ เจ้าเป็นอังกฤษคงไม่ผิดอะไร ถ้าต่างคนต่างลอกแล้วมันจะเหมือนกันบ้าง

ถ้าคุณปรามๆ แฟนคลับให้หยุดโพสต์และก็ยอมจบ ผมก็จะจบละครับ

มีดราม่าก็ค่อยๆ คุยกันนะครับ

ทีนี้ผมขอถอบถามเป็นข้อมูลและเป็นความรู้นิดนึงครับ
พอดีไม่ได้อยู่ในวงการป้าย หรืองานอักษรศิลป์ที่ทำด้วยมือ
อยากสอบถามว่าปกติแล้วงานเขียนพู่กัน / แปรง (เขียนด้วยมือ) สไตล์แบบตัวอักษรนี้
เป็นลักษณะอักษรที่มีอยู่ทั่วๆ ไป หรือว่าเป็นงานเฉพาะตัวครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตัวนี้เฉพาะตัวครับ เป็นลายมือผมเอง ดูน้ำหนักฟอนต์เอาละกันครับ

Edit : คือมันไม่ใช่แปรงหรือพู่กัน แต่เป็นประมาณอารมณ์พาดหัวคอลัมน์ในนิตยสาร แทนฟอนต์อะไรพวกนี้ เมื่อก่อนทำงาน นสพ.+นิตยสาร ก็จะใช้ประจำเวลาสั่งคอมพิวท์ไม่ทัน เขียนด้วยดินสอแล้วขยายแตกๆ ประมาณนั้น พอทำฟอนต์ผมก็นั่งดราฟท์ทีเอาท์ไลน์ทีละตัวเลย ลบเอาส่วนแตกออก เพราะลองแล้วมันกินรีสอร์ซเครื่อง สมัยนั้นคอมพ์มันอืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2016, 15:35 น. โดย james0007 » บันทึกการเข้า

ตามมาชมฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2016, 17:21 น. โดย dhammadha » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
เพิ่มเติมนิดนะครับ คือจริงๆ เห็นตามเวบนานละแต่ไม่รู้ใครทำ เข้าเฟซเขาไปก็เพื่อดูงานของเขาว่าเออขยันจัง แต่ไปเห็นฟอนต์เข้าก็เลยมาโพสต์ที่นี่ก่อน แต่ไม่ค่อยมีคนมาตอบ ก็เลยทักเขาไปเพื่อจะคุย เห็นงานเหมือนของเราๆ จะนิ่งเฉยก็กะไรอยู่ถูกไหมครับ ทีนี้พอคุยกับเขาตรงนั้น ผมก็จบไม่มาโพสต์ต่อตรงนี้ ก็คิดว่าช่างมันไม่ได้อยากดังอยากมีตัวตนอะไรกับเขาหรอก

แต่ตอนคุยกันดีๆ ดันมาโพสต์ด่ากันแบบนี้ มันก็เลยต้องเอาหลักฐานงัดมาให้ดู แล้วไอ้ที่่ว่า 10 ปีน่ะอายุฟอนต์นะครับ ไม่ใช่อายุทำงานป้าย ถ้าจะนับตรงนั้นผมทำจะ 30 ปี ทั้งป้าย นสพ. นิตยสาร ข่าว ครับ มันไม่ได้ช่วยวัดอะไรหรอกอายุการทำงาน แล้วเมื่อ 10 ปีก่อนที่แล้ว ยุคแมค OS7-9 พีซียังเป็นเพนเทียม 4 ประมาณนั้น ฟอนต์หน้าตาแบบนี้มันมีซะที่ไหน ก็อยากจะเขียนขาย เพราะของ PSL เขาแรงเหลือเกินตอนนั้น ทำได้หนึ่งปีเต็มเสร็จหมดไปสิบกว่าฟอนต์ Gen มาใช้งานได้แต่มันคงขายไม่ได้ เพราะช่องไฟสระวรรณยุกต์อะไรมันยังไม่ดี เลยเอาไว้ใช้เองก็พอ แจกเพื่อนๆ ใช้บ้างเท่านั้น

ไอ้ที่ว่าท่องเวบมาเป็นสิบปีแล้วไม่เคยเห็น มันก็ไม่ใช่ว่ามันไม่มีตัวตนนี่ครับ ฟอนต์น้ำแข็งผมก็เขียนเสร็จมาแล้ว (พอดีไม่ได้แปลงจากแมคเลยโชว์ไม่ได้) ทางหลวงก็เขียนก่อนมีคนแจกบนฟอนต์.คอมนี่เสียอีก ผมก็ไม่ได้ทักท้วงอะไรนี้ครับ ใครก็เขียนได้ เหมือนตัวอาลักษณ์ ตัวงานป้าย งานวัด หัวบัว หัวตัด ฯลฯ แต่ตัวนี้มันเป็นลายมือของผมจริงๆ สระเอ สระอำ ไม้โท ฯลฯ อารมณ์ฟอนต์มันใช่ ใครสวยกว่าใครก็ไม่เกียวครับด้านนั้น ของผมเขียนเพื่อเป็นตัวพาดหัวเฉยๆ ไม่ได้เน้นสะบัดเหมือนพู่กันพลิ้วๆ อย่างที่เข้าใจ

ตัวอย่าง 3 ตัวบน ที่คงไม่เคยเห็นกันหรอกมั้งครับ แต่มันมีตัวตนอยู่มันเป็นฟอนต์ไปแล้ว สองตัวล่างก็ทั่วไปๆ อยู่แล้ว ใครก็ทำได้ (อายุ 10 ปีกว่าทุกฟอนต์) ฟอนต์ทางหลวงนี่ลองถามดูว่าผมเคยไปละลานรังควานอะไรคุณ Sarun เจ้าของมั้ย ถ้าผมบ้าโรคจิต อยากดังอยากเด่น แค่คิดว่า...เออมีคนทำแล้ววุ้ยก็แค่นั้น

คุยกันดีๆ เถอะครับ อ่านแล้ววิเคราะห์ดีๆ ผมไม่ได้ต้องการความดัง มีตรงไหนที่ผมพูดเรียกร้องเงิน? มีตรงไหนที่ผมพูดจาหยาบคายบ้าง? คนเชียร์ให้ผมฟ้อง ผมก็รู้มันเป็นไปได้ยาก คุณไม่รับผมก็บอกจบ ง่ายๆ แค่นั้น...ผมไม่ใช่คนบ้าที่อยู่ดีๆ โผล่พรวดมาพร้อมกับฟอนต์ตัวเดียวในกำมือแล้วไปเรียกร้องหาสิทธิ์หาชื่อเสียงเข้าตัวเอง ตัวตนผมยังไม่ยอมประกาศเลยด้วยซ้ำ คุณดันเอาไปประกาศซะเอง...

แต่ตรงนี้ผมตั้งไว้ก่อนที่จะไปคุยกันในเฟซ  ใครอ่านก็เข้าใจว่าผมก๊อปคุณแน่นอน...ถ้าปล่อยจบไปตั้งแต่เมนต์ที่ 3 แต่พอดีมันไม่จบก็เลยขยายความให้เข้าใจแค่นั้นครับ

จริงๆ การทำฟอนต์คล้ายกันมันเป็นเรื่องปกติมากเลยนะครับ ดู Akzidenz Grotesk vs Helvetica vs Monotype Grotesque vs Arial เป็นตัวอย่างก็ได้ (ฟอนต์พวกนี้ทำมาเพื่อเป็นคู่แข่งกันอย่างจงใจ แต่เขาไม่ได้ลอกกันนะ) หรือตอนมนุษย์เริ่มทำกราฟิคในคอมพิวเตอร์ใหม่ๆ ก็เอาฟอนต์เก่าๆ มาทำฟอนต์สำหรับคอมพิวเตอร์กันเยอะแยะ (Digitization) ถ้าจะว่าลอกก็คงบอกได้ว่า Monotype, Adobe, etc. ก็ลอกฟอนต์จากยุคก่อนคอมพิวเตอร์มาขายมากมาย แต่เขาก็ตั้งชื่อเปิดเผยนะว่าตั้งใจลอก อย่างเช่น ITC New Baskerville, Adobe Caslon, etc.

ผู้คนยอมรับ ITC New Baskerville หรือ Adobe Caslon ได้ เพราะฟอนต์ใหม่ยังให้เกียรติคนออกแบบเดิมโดยไม่ปิดบัง ผมไม่รู้ว่าทายาทคนออกแบบเดิมได้รับค่าลิขสิทธิ์รึเปล่านะ แต่ถ้ามี Libre Baskerville ซึ่งเป็นฟอนต์เสรี ก็เดาได้ว่าลักษณะตัวอักษรแบบนี้คงไม่มีลิขสิทธิ์ เพราะฟอนต์ไม่ใช้งานศิลปะและลักษณะตัวอักษรก็ไม่ใช่สิ่งประดิษฐ์ มันเป็นงานออกแบบเพื่อประโยชน์ใช้สอย ลักษณะตัวหนังสือที่ช่วยให้ผู้คนอ่านง่ายและคุ้นตา (ชาวยุโรป) แบบ Baskerville หรือ Caslon จึงได้รับการยกย่อง กลายเป็นความคลาสสิกไป เหมือนเป็นภูมิปัญญาสากล ประมาณนั้น

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ว่าเราลอกหรือปรับปรุงฟอนต์เดิมมาขายได้รึเปล่า? คำตอบคือได้อยู่แล้วครับ ถ้าเราวาดเส้นเองและทำฟีเจอร์ใหม่เองทั้งหมด มันก็คือซอฟต์แวร์ตัวใหม่ ผลงานใหม่ก็เป็นลิขสิทธิ์ของเราโดยสมบูรณ์ เราย่อมมีสิทธิคิดมูลค่าจากเวลาที่เราทุ่มเทให้ผลงาน (แต่ก็ไม่ควรคาดหวังว่าคนอื่นจะให้มูลค่าหรือคุณค่าแบบเดียวกับเรานะ) คำถามที่น่าสนใจกว่าคือ เราให้เกียรติคนออกแบบเดิมรึเปล่า? เพราะงานออกแบบคือสิ่งที่มนุษย์ทำขึ้น เราจึงควรให้เกียรติคนที่เริ่มทำมันขึ้นมา ไม่ว่าผลงานเหล่านั้นจะมีลิขสิทธิ์หรือไม่ก็ตาม (ถ้าเราไม่ชอบผลงานของเขา เราคงไม่เสียเวลาทำซ้ำหรือปรับปรุงแน่ๆ จริงไหม?)

ขอยกตัวอย่างฟอนต์ที่ผมทำ (ยังไม่เสร็จ) ก็แล้วกันนะครับ คือ ฟอนต์ชื่อฟ๐นต์ ผมชอบโลโก้ของที่นี่ เพราะตัว น กับ ต มันเชื่อมกัน เลยเกิดไอเดียอยากเชื่อมตัวอื่นๆ เพิ่มอีก ผมเลยขออนุญาตคุณแอนซึ่งเป็นคนวาดเดิมเอาลักษณะตัวอักษรแบบนี้มาทำเป็นฟอนต์ใหม่ ถึงผมจะวาดตัวอักษรทุกตัวใหม่แต่เพื่อให้คนอื่นรู้ว่าผมเอาไอเดียมาจากไหน เลยตั้งชื่อตามที่มาของมัน และให้เกียรติคุณแอนเป็นคนถือลิขสิทธิ์ชื่อฟอนต์ฟ๐นต์ (เพราะมันคือแบรนด์ของเว็บไซต์ที่มีมาก่อนฟอนต์ตัวนี้ด้วย) ส่วนผมถือลิขสิทธิ์ตัวฟอนต์ที่เป็นทั้งงานออกแบบและซอฟต์แวร์ที่ผมทำ

เผอิญผมและคุณแอนทำฟอนต์แจกฟรีทั้งคู่ เลยยังไม่มีโอกาสทะเลาะกันเรื่องรายได้ (555) ส่วนกรณีของคุณ james0007 ถ้าติดต่อคนออกแบบเดิมไม่ได้ ก็หาวิธีให้เกียรติเขาแบบใดแบบหนึ่งก็ดีนะครับ อย่างน้อยมันแสดงให้เห็นว่าคุณชื่นชอบผลงานดั้งเดิมของเขามากพอ จนอยากจะเผยแพร่ใหม่หรือทำขายเพื่อเอารายได้มาชดเชยเวลาที่คุณทุ่มเท แม้คุณจะไม่รู้ว่าคนออกแบบเดิมคือใครก็ตาม

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
ประเด็นนี้คุยกันยาวๆ ได้นะครับ
อยากฟัง อยากอ่านเพิ่มอีกครับ โดยเฉพาะจากฝั่งพี่สมาน

เผอิญผมและคุณแอนทำฟอนต์แจกฟรีทั้งคู่ เลยยังไม่มีโอกาสทะเลาะกันเรื่องรายได้ (555) ส่วนกรณีของคุณ james0007 ถ้าติดต่อคนออกแบบเดิมไม่ได้ ก็หาวิธีให้เกียรติเขาแบบใดแบบหนึ่งก็ดีนะครับ อย่างน้อยมันแสดงให้เห็นว่าคุณชื่นชอบผลงานดั้งเดิมของเขามากพอ จนอยากจะเผยแพร่ใหม่หรือทำขายเพื่อเอารายได้มาชดเชยเวลาที่คุณทุ่มเท แม้คุณจะไม่รู้ว่าคนออกแบบเดิมคือใครก็ตาม

เอ่อ...สงสัยจะยังเข้าใจผิดอยู่นะครับ แหะๆ...
แล้วสาบานได้ผมไม่ได้มาทะเลาะเรื่องรายได้ ถ้าถามว่าผมต้องการอะไรถึงมาสร้างเรื่อง ก็ตอบได้แค่ว่าไม่ต้องการอะไร คืออารมณ์มันแบบ...เฮ้ยของเรานี่หว่า ก็เลยทักไปพูดคุยแค่นั้น

ผมสบายดีครับ กิ่นอิ่ม นอนหลับ เชิญตามสบายครับ
เอ่อ...สงสัยจะยังเข้าใจผิดอยู่นะครับ แหะๆ...
แล้วสาบานได้ผมไม่ได้มาทะเลาะเรื่องรายได้ ถ้าถามว่าผมต้องการอะไรถึงมาสร้างเรื่อง ก็ตอบได้แค่ว่าไม่ต้องการอะไร คืออารมณ์มันแบบ...เฮ้ยของเรานี่หว่า ก็เลยทักไปพูดคุยแค่นั้น

อ้อ ผมเข้าใจผิด อ่านเงื่อนงำไม่แตกฉาน ขออภัย ผมไม่รู้ว่าใครเป็นใครในนี้หรือมีดราม่าที่อื่น แต่ถ้ายังมีชีวิตอยู่ทั้งคู่ก็น่าจะคุยกันได้นะครับ (กลัวลูกหลานจะทะเลาะกันต่อ 555) ถ้าคุณต้องการเครดิตที่เหมาะสม คุณก็สมควรได้รับเกียรติ ถ้าผลงานของคุณเป็นต้นแบบไอเดียให้คนอื่นเอาไปทำผลงานของเขา (เท่าที่อ่านมาคือคุณไม่ได้ยินยอม) แต่ถ้าเขาไม่ต้องการให้เกียรติคุณหรือไม่ยอมรับว่าเขาเลียนแบบผลงานคุณ จะฟ้องกันจริงๆ มันคงยากอยู่ แม้จะพิสูจน์ได้ว่าใครทำก่อนทำหลัง อย่างที่บอกไปแล้วว่าลักษณะตัวอักษรมันไม่ใช่นวัตกรรมที่จดสิทธิบัตรได้ ส่วนซอฟต์แวร์ถ้าทำขึ้นมาใหม่เองมันก็ไม่ได้ละเมิดลิขสิทธิ์เพราะซอร์สโค้ดไม่เหมือนกันแน่ๆ ฟอนต์ใน GNU/Linux หลายตัวก็เลียนแบบฟอนต์จาก Windows ในแง่ลักษณะตัวอักษรและเมทริก เพื่อให้ผู้คนคุ้นเคยกับหน้าตาของฟอนต์และใช้ทดแทนกันได้ คือตั้งใจทำของฟรีแข่งนั่นแหละ แถมบอกด้วยว่าฟอนต์ตัวไหนมีไว้ใช้แทนตัวอะไร Microsoft ยังฟ้องไม่ได้เลยครับ

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
หน้า: [1] 2