หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Cordia new นำไปใช้ในงานพิมพ์เชิงพาณิชย์ไ  (อ่าน 37064 ครั้ง)
Cordia New เป็นฟอนต์ที่ติดมากับ Windows และคนไทยนิยมใช้ในการทำรายงาน (ตอนนี้ฟอนต์มาตรฐานสำหรับราชการคือ Th Sarabun)
แต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าจะใช้ฟอนต์ Cordia new สำหรับงานพิมพ์หนังสือวางขายตามร้านสามารถใช้ได้โดยไม่ผิดลิขสิทธิ์ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ
ถ้าจำไม่ผิด ใช้ได้นะครับ

https://www.microsoft.com/typography/fonts/font.aspx?FMID=1549
อันนี้อ่านเพิ่มครับ หรือกรณีไม่ได้ซื้อวินโดวส์มาใช้ก็ซื้อฟอนต์นี้ได้จากที่นี่ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จะว่าถูกไหม ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ และนี่คือฟอนต์ A-Z ของ UPC ครับ
http://www.upc.co.th/main/upc-font/
ฟอนต์ที่ได้แถมมากับ Microsoft Windows จะมี A B C D E F I J K L
ประเด็นก็คือ ผมรู้สึกว่าฟอนต์ UPC A-Z เหล่านี้มีหน้าตาคล้ายกับฟอนต์ที่ผลิตออกมาก่อนหน้านั้น เช่น EAC,JS,DB บางชุด

เช่น(นับเฉพาะที่แถมมากับ Windows)
Angsana = EAC T
Browalia = EAC Pimai
Cordia = EAC Sriwichai/EAC Tomlight หรือ JS Mookravee
Dillenia = JS Jindara
Eucrosia = EAC Uthong
Freesia = EAC Lanna
Iris = EAC Komain
Jasmine = EAC Nopparat
Kodchiang = EAC Kannika
Lily = EAC Graphico

ตามที่ อ.ปริญญา เคยเขียนใน A font a Month ว่า EAC นั้นเป็น Desktop Font ชุดแรกๆ ของไทย แต่แรกสุดเลยหรือเปล่านั้น อันนี้ผมไม่รู้ครับ เกิดไม่ทัน
ส่วนถ้าอยากหา EAC Fonts ว่ามีอะไรบ้าง ก็ตามนี้เลยครับ ปัจจุบันได้มีการพัฒนาและเปลี่ยนคำนำหน้าเป็น TF Fonts และปรับปรุงตัวละติน

ยังไม่นับตัวละตินที่ไปเอาของฟอนต์ฝรั่งอื่นมาอีกนะ เช่น Dillenia, Iris
เมื่อ 6 ปีก่อนตอนที่ผมเพิ่งศึกษาเรื่อง Typography ใหม่ๆ ตอนแรกผมก็ไม่เข้าใจนะว่า SIPA จะให้ออกแบบฟอนต์แห่งชาติไปเพื่ออะไรในเมื่อสุดท้ายเราก็ไม่หนีจาก Microsoft ไปใช้พวก Open Source อยู่ดี จนมาเข้าใจที่มาของฟอนต์ UPC เมื่อ 2-3 ปีก่อนนี่แหละครับ
เป็นแบบนี้นี่เอง SIPA ถึงได้ให้ออกแบบใหม่หมดทั้งตัวไทย/ละติน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2016, 16:58 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
โห ความรู้ใหม่เลยครับ
กดเข้าไปดู UPC A-Z ก็พบว่าเพิ่งเคยเห็นก็หลายตัวเลย โห
เสียดายในเว็บไม่มีบอกรายละเอียดเลยนะครับว่าถ้าสนใจจะต้องอะไรอย่างไรบ้าง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]