หน้า: [1]

ผู้เขียน กระจู๋: ฟอนต์โมโนสเปซ  (อ่าน 863 ครั้ง)
0 สาวก และ 1 ขาจร กำลังดูกระจู๋นี้

ินึกถึงสมัยก่อนตอนเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ใช้ฟอนต์ที่เป็น mono space อย่างเดียวเลย
ชอบที่สุดคือ courier ไม่รู้ทำไม สงสัยไอ้ตรงที่ยื่นๆออกมา (serif) ลองนำมาทำใหม่ ทั้งภาษาไทย และอังกฤษ

download font -->https://mega.nz/#!TBgRzCxa!iqmTHYUW9IX3IA6apnDrQiOfQlHX8YuN5P8uKbaIVVo

ขอบคุณ f0nt.com สำหรับพื้นที่  ไหว้
credit : ฟอนต์ บทบาท  เห็นแล้วคันมือ อยากทำบ้าง

uvSOV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2017, 17:51 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
โห สไตล์จัดมากครับ เจ๋ง

อาชีพปัจจุบันคือเปิดร้านสกรีนเสื้อครับ ช่วยอุดหนุนด้วยเด้อ
เรื่องโนโนสเปชนี่ เป็นคอนเซปต์ที่ผมคิดในใจว่า

ในไทยมีคนทำน้อยมากๆ แต่ไม่กล้าจุดประกาย

เพราะกลัวว่าถ้าสังคมไม่ชอบ มีคนใช้น้อย จะเพิ่มภาระให้นักทำฟอนต์เปล่าๆ

ถือเป็นการตอบโจทย์สิ่งที่ผมคิดอยากให้มีครับ
อันนี้เค้าเรียกว่า fixed width หรือเปล่าครับ
ชอบครับ ขยันทำจังเลยครับ
ชื่อฟอนต์ : โมโนสเปซ (SOV_monospace)

ข้อมูลการติดต่อ : https://www.facebook.com/worawut.thanawatanawanich

ภาพไอคอน :

ภาพตัวอย่าง :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :
ต้อง credit  ฟอนต์ บทบาท  เห็นแล้วคันมือ อยากทำบ้าง เพราะทำให้นึกถึงสมัยก่อนตอนเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ใช้แต่ฟอนต์ที่เป็น mono space อย่างเดียวเลย  ชอบที่สุดคือ courier ไม่รู้ทำไม สงสัยไอ้ตรงที่ยื่นๆออกมา (serif) ลองนำมาทำใหม่ ทั้งภาษาไทย และอังกฤษ ขอทำแบบทึ่อๆไม่ปรับโค้งเว้าหลอกสายตา มันก็เลยอาจจะดูไม่กลมกล่อมเท่าไร เอาแบบ style คนหัวสี่เหลี่ยม
อีกเหตุผลนึงที่ทำคือ ตอนนั้นตั้งใจจะทำฟอนต์เบลล์ แล้วก็คิดไปเองว่าอักษรเบลล์เป็นจุด 6 จุด น่าจะ mono space เลยทำฟอนต์นี้เป็นการซักซ้อมก่อน ปรากฎว่าคิดผิด.. เบลล์เป็น fix space แต่ไม่ใช่ mono space

download font -->https://mega.nz/#!CEw2FRgA!d2RQ7OnddDZ6lxqloXx7WsosK9cAN5a7jNb_TY9TM14
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2017, 13:41 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
โดยส่วนตัว ฟอนต์ Monospace ภาษาไทย ถือเป็นฟอนต์ที่เลอค่ามาก ถ้าใครคิดจะทำ
มันใช้เฉพาะทางจริงๆ นะ เช่นพวกเขียนโปรแกรมหรือ ต้องการจัดวางตัวหนังสือให้อ่านง่ายเป็นคอลัมน์เรียงกันสะดวก
แต่ผมลองเอาไปใช้มันยังติดขัดหน่อยๆ ในส่วนของภาษาไทย (ในรูปภาษาอังกฤษจะเป็น Consolas เพราะทำ Subsetting ใน Editor เอาไว้)
คือฟอนต์มาตรฐานของ Visual Studio Code มันจะอยู่ที่ 14 pt อ่ะครับ แล้วใช้มันค่อนข้างบางอ่ะครับ ขนาดขยาย มันก็ยังบางอยู่ครับ
ซึ่งถ้าขยายอีกจะทำให้จำนวนบรรทัดต่อหน้าจอมันจะน้อยลงไป ทำให้ต้องเลื่อน Scroll Bar เยอะครับ เลยอยากให้ปรับปรุงให้หนาเท่าๆ Consolas ได้จะดีมากครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ นึกว่าไม่มีใครคิดจะทำ Monospace ให้โปรแกรมเมอร์ชาวไทยใช้มานานมากแล้ว

โดยส่วนตัว ฟอนต์ Monospace ภาษาไทย ถือเป็นฟอนต์ที่เลอค่ามาก ถ้าใครคิดจะทำ
มันใช้เฉพาะทางจริงๆ นะ เช่นพวกเขียนโปรแกรมหรือ ต้องการจัดวางตัวหนังสือให้อ่านง่ายเป็นคอลัมน์เรียงกันสะดวก
แต่ผมลองเอาไปใช้มันยังติดขัดหน่อยๆ ในส่วนของภาษาไทย (ในรูปภาษาอังกฤษจะเป็น Consolas เพราะทำ Subsetting ใน Editor เอาไว้)
คือฟอนต์มาตรฐานของ Visual Studio Code มันจะอยู่ที่ 14 pt อ่ะครับ แล้วใช้มันค่อนข้างบางอ่ะครับ ขนาดขยาย มันก็ยังบางอยู่ครับ
ซึ่งถ้าขยายอีกจะทำให้จำนวนบรรทัดต่อหน้าจอมันจะน้อยลงไป ทำให้ต้องเลื่อน Scroll Bar เยอะครับ เลยอยากให้ปรับปรุงให้หนาเท่าๆ Consolas ได้จะดีมากครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ นึกว่าไม่มีใครคิดจะทำ Monospace ให้โปรแกรมเมอร์ชาวไทยใช้มานานมากแล้ว

ขอบคุณมากครับ ที่นำไปใช้งานจริงและ feedback กลับมาให้ เป็นประโยชน์กับคนทำมากครับ  ไหว้ เดี๋ยวจะนำไปปรับปรุงให้นะครับ ลันล้า ลันล้า ลันล้า
หน้า: [1]