หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: โชว์สวน  (อ่าน 56588 ครั้ง)
กินหญ้าแทนเลยครับ ปิดดีล

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก
รูปทีบวบปีนบ้านสวยดีนะครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เพิ่งสังเกตว่าเริ่มไม้เริ่มมีผงแป้ง
สงสัยว่ามอดจะมาซะแล้ว ฮือๆ~

"สืบสานและติดตาม
จากรอยที่พ่อตั้งใจ
เหงื่อเราจะเทไป
ให้ต้นไม้ของพ่อยังงดงาม"

https://youtu.be/xx9oSLIwBOI

ยางนา 3 ปี ครับ มีเกือบ 20 ต้น ปลูกเป็นแถวยาวไปท้ายสวน
ตอนนี้ป่ามันสำปะหลังบังน่ะครับ

ผมพูดถึงแต่เรื่องสวนผลไม้รวม
ลืมพูดถึงสวนยางพาราเลย
คือที่ซื้อที่ดินแปลงข้างๆ เพิ่มได้อีก10กว่าไร่
วันหลังมาเล่าเรื่องการทำสวนยางให้ฟัง แบบฮิตตามสมัยนิยมน่ะครับ
ตอนนี้ยางราคาถูก ก็เลยลืมๆ ไป  ง่ะ
กรี๊ดดดดด ยางงงงง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอะ รอฟังเรื่องยางพาราครับ  ยิ้มน่ารัก

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
รอเก็บเห็ดที่รากยางค่ะ  :หิว:
“ ไม้ยางนาในประเทศไทยได้ถูกตัดไปใช้สอยและทำเป็นสินค้ากันเป็นจำนวนมากขึ้นทุกปี เป็นที่น่าวิตกว่าหากมิได้ทำการบำรุงส่งเสริมและดำเนินการปลูกไม้ยางนาขึ้นแล้ว ปริมาณยางนาก็จะลดน้อยลงไปทุกที จึงควรจะได้มีการดำเนินการวิจัยเกี่ยวกับการปลูกไม้ยางนาเพื่อจะได้นำความรู้ไปใช้ในการปฏิบัติ ”

พระราชปรารถ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เมื่อปี พ.ศ. ๒๕๐๔ ด้วยทรงห่วงในสถานการณ์ของไม้ยางนาเมื่อกว่า ๔๐ ปีที่แล้ว
ซึ่งดันไปขัดกับ พรบ.ป่าไม้ รู้สึกจะปี 2484 นี่แหละครับ
ที่กันไม่ให้ชาวบ้านแปรรูปต้นยางนา ประมาณว่าจะอนุรักษ์ไว้ด้วยการไม่ให้ตัด หลับตา
ทีนี้ปัญหาก็คิือ พอตัดแล้วโดนจับ โดนปรับกันปั๊บ ชาวบ้านก็เลยไม่ปลูกครับ ปลูกแล้วกลัวมีปัญหา
ที่อ่านมาเห็นมีหลายที่แล้วครับที่เขาโค้นต้นเล็กๆ ทิ้ง หรือถึงมีต้นใหญ่ที่ตัดแล้วก็ทิ้งไว้ให้ผุโดยไม่ได้ไปทำอะไร
เพราะถ้าจะทำก็ยุ่งยาก ไม่ได้เอามาใช้งานได้ทันที

เป็นปัญหาของการตั้งกติกาครับ ออกแบบกฎมาปั๊บกลายเป็นว่าไม่มีใครกล้าแตะเลยทีนี้
แต่ก็ไม่กลัวนะ อยากปลูกอยู่ดี ปลูกให้มันต้นใหญ่ๆ ไว้งั้นแหละ กรี๊ดดดดด

นั่นเป็นไปตาม พระราชบัญญัติป่าไม้ พ.ศ. ๒๔๕๔ ครับ โบร้าณโบราณ
ร่ำๆ จะแก้ไขกันอยู่ แต่ก็ไม่ผ่านซักที
แต่ผมไม่คิดตัดครับพี่แอน ผมชอบบบบ..

ที่จริงงานแรกในชีวิตของผมคือ จนท.กรมป่าไม้ ครับ
กรมนี้ก็แปลกๆ นะ เช่น ห้ามตัดไม้ แต่เห็นข่าว จนท.ป่าไม้
เข้าไปตัดยางพาราในป่าแถวภาคใต้หรือภาคเหนือที่ปลูกในเขตป่ากันไหมครับ
ต้นไม้เหมือนกัน ทำไมไม่กันเขตไม่ให้เข้าไปทำประโยชน์
แต่นี่เลือกตัดทิ้งเลย ไม่ใช่ต้นไม้หรือนั่น แล้ว จนท.ป่าไม้ ก็เข้าไปตัดไม้ในเขตป่าเองเลยนะ กร๊าก
น่าจะปล่อยให้มันรกๆ ไป ก็เป็นป่าจริงๆ ไปเอง นี่ต้องฟื้นฟูปลูกต้นไม้กันใหม่
ไม่รู้นะผมคิดว่าต้นยางพาราก็คือต้นไม้นั่นหล่ะ น่าจะจัดการอย่างอื่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2016, 11:50 น. โดย Degreelanna » บันทึกการเข้า
ผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่สนับสนุนและผลักดันเรื่ิงการปลูกต้นยางนา บอกไว้ว่า
"เรื่องนี้ได้แรงบวกจากหลายฝ่าย ไม่นานน่าจะมีกฎหมายออกมา
ส่วนตอนนี้ ถ้าตัดอเองไม่ได้ ก็ให้เจ้าหน้าที่ตัดให้ ไม่เห็นยาก"

เรื่องตัดไม้สัก ไม้ยางนี่ไม่ต้องกังวลมากนักครับ
จะตัดจริงๆ ขออนุญาตที่ป่าไม้จังหวัดได้ ไม่ยากครับ ไม่ยาก
ผมมีสวนสักที่ลำปาง 20 กว่าไร่ ประมาณ 8 ปีได้ละ
ซึ่งสักนี่ถ้าได้อายุคงต้องตัดแน่ แต่ยางนี่ไม่ตัดครับ  อืมมมมห์
ยางงงไม่ตาดดดด

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15