หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ทราบว่าฟอนต์อะไรครับ  (อ่าน 1730 ครั้ง)
ภาษาไทย

และภาษาอังกฤษครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2016, 07:41 น. โดย 7133 » บันทึกการเข้า
PGVIM
ผู้ออกแบบ : ผศ.อาวิน อินทรังษี
ปัจจุบันเป็นฟอนต์ใช้เฉพาะสถาบันดนตรีกัลยานิวัฒนาครับ

สมัยก่อนก็เคยอนุญาตให้ใช้แหละนะ แต่ผมคิดว่าเหตุผลที่เลิกแจก
น่าจะเพราะทางสถาบันต้องการให้เป็นอัตลักษณ์ ถ้าใช้กันเต็มบ้านเต็มเมือง ก็ไม่เป็นอัตลักษณ์
หรืออาจจะเป็นเพราะมีคนทำผิดข้อตกลง เช่น นำไปแจกจ่ายที่อื่น หรือดัดแปลงฟอนต์

(ความเห็นส่วนตัวผม การนำฟอนต์ไปทำเป็น CSS Fontface ก็ถือเป็นการดัดแปลงด้วยเช่นเดียวกัน เนื่องจากว่าเป็นการนำไปเข้าโปรแกรม
ทำให้โมเลกุลของไฟล์ฟอนต์มีการเปลี่ยนแปลง และแตกไฟล์ออกมา จาก .ttf หรือ .otf ก็มี .woff .eot  เพิ่มขึ้นมาอีก
แต่ผมไม่รู้ว่าคนทำฟอนต์คิดเหมือนผมหรือเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2016, 08:34 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
ครับ ขอบคุณมากครับผม ^^
หน้า: [1]