หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์โอซาก้า-ไทย  (อ่าน 19452 ครั้ง)
กำลังอยู่ในขั้นตอน ใกล้เสร็จแล้วครับ

ติดตามผลงานได้ที่ www.facebook.com/cm28design
 (แจ๋ว แจ๋ว) หล่อรถซิ่งมากครับ
ยอดเยี่ยมครับ
สุดยอดไปเลยครับพี่ โหหหหหห อันนี้รอปล่อยหรือจำหน่ายครับบ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากเลยครับ ฟอนต์ตัวนี้เตรียมปล่อยแล้วนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 2016, 21:05 น. โดย CC » บันทึกการเข้า

ติดตามผลงานได้ที่ www.facebook.com/cm28design
ขอจองคิวปล่อยฟอนต์นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ต.ค. 2016, 11:25 น. โดย CC » บันทึกการเข้า

ชื่อฟอนต์ : โอซาก้า-ไทย™ (Osaka-Thai™)
ลิ้งค์กระทู้ : http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,23274.0.html
ข้อมูลการติดต่อ : www.facebook.com/cm28design

ภาพไอคอน

ภาพตัวอย่างในการแสดงผลฟอนต์

ภาพโปสเตอร์

โอซาก้า-ไทย™ (Osaka-Thai™) ซึ่งเป็นฟอนต์ตัวแรกของผมที่ได้จัดทำให้เป็นไฟล์ฟอนต์ (.ttf, .otf, ฯลฯ) เนื่องจากเมื่อก่อนได้ทำอักษรในแบบต่างๆไว้ใช้ในงานกราฟิก, สิ่งพิมพ์, สติ๊กเกอร์ ทำแบบเป็นตัวๆแต่ไม่ได้ทำทุกตัวอักษร เวลาใช้งานก็นำมาเรียงในโปรแกรมของ Adobe ซึ่งค่อนข้างไม่สะดวกเท่าไร ต่อมาจึงได้หาข้อมูลการทำฟอนต์จากในฟอรั่มของพี่ๆสมาชิก f0nt.com แล้วจึงได้มาจัดทำให้เป็นไฟล์ฟอนต์ (.ttf, .otf, ฯลฯ) เพื่อความสะดวกในการใช้งาน ฟอนต์โอซาก้า-ไทย™ (Osaka-Thai™) เป็นแบบตัวพิมพ์ที่ออกแบบ จัดทำ และแจกฟรี โดยสามารถนำไปใช้ในงานออกแบบได้ ห้ามเอาไปขายในเชิงพาณิชย์นะครับ  หรืออยากสนับสนุนฟอนต์เคทีสมาน โอซาก้า ของพี่สมานติดต่อได้ที่ www.facebook.com/smarnfont

ขอขอบคุณ
1. ขอขอบคุณ f0nt.com สำหรับพื้นที่ดีๆครับ
2. ขอขอบคุณ NaipolTemplate เทมเพลทฟอนต์นายพล
3. ขอขอบคุณ พี่ๆสมาชิกจากฟอรั่ม f0nt.com
4. ขอขอบคุณ คำแนะนำจากพี่สมาน
5. ขอขอบคุณ ทุกท่านที่ช่วยเหลือ และสนับสนุนการสร้างสรรค์ฟอนต์มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

+ แรงบันดาลใจจากฟอนต์ Osaka Sans Serif โดย Vic Fieger
+ Inspired from Osaka Sans Serif by Vic Fieger

>>> สนับสนุนฟอนต์ได้ที่นี่ <<<
ธนาคารกสิกรไทย บัญชีออมทรัพย์
ชื่อบัญชี นายชัชชัย วรธรรม
เลขที่บัญชี 020-1-79861-2

Thank you for your Support.

ลิงค์โหลดไฟล์ฟอนต์ : https://drive.google.com/open?id=0B1HDFepOBUCBVG1sMjVqXy1KbmM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2017, 22:08 น. โดย CM TWENTY-EIGHT » บันทึกการเข้า

ของดีมากๆ ครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ต้องขออภัยทุกๆท่านก่อนนะครับ
   เนื่องจากผมเองได้ปรึกษากับทางพี่สมานแล้ว ซึ่งฟอนต์ของพี่สมานมีฟอนต์ที่ชื่อว่า "เคทีสมาน โอซาก้า" ที่ได้จำหน่ายอยู่ก่อนแล้วในปัจจุบัน และถ้าผมยังเผยแพร่ฟอนต์ Osaka-Thai™ (โอซาก้า-ไทย™)นี้ ถือว่าไม่ให้เกียรติพี่สมาน ผมจึงขอยกเลิกการเผยแพร่ฟอนต์ Osaka-Thai™ (โอซาก้า-ไทย™) ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ขออภัยเป็นอย่างสูง

ตหสต.

แนวคิดเรื่องการนำฟอนต์ต่างชาติมาทำเวอร์ชั่นภาษาไทย

ผมคิดว่าฟอนต์ต่างชาติฟอนต์เดียว สามารถที่จะทำเป็นอักษรไทยได้หลายฟอนต์ ตามแต่จินตนาการของผู้ออกแบบ

เพราะอักษรไทยค่อนข้างจะมีอิสระในการดัดได้ตามจินตนาการที่หลากหลาย

ถ้าฟอนต์ฝรั่งฟอนต์เดียว ดัดแปลงเป็นฟอนต์ไทยได้แค่ฟอนต์เดียว

Font DIN ของเยอรมัน มีเวอร์ชั่นภาษาไทยเป็น DB Ozone X แล้วคงไม่มี DinDan ตามมาในภายหลัง

หรือ Eurostile/Helvetica ที่มีเกลื่อนหลายชื่อหลายรูปแบบตั้งแต่ยุคอักษรขูดจนยุคคอมพิวเตอร์ฟอนต์

การที่มันคล้ายๆ กัน สิ่งเหล่านี้ไม่น่าจะผิด ถ้าไม่เอาเขามาแก้ไข ดัดแปลง

http://www.dafont.com/osaka-sans-serif.font แนะนำว่า อยางน้อยๆ น่าจะติดต่อเจ้าของ osaka sans serif บอกว่า
Can I Make a Thai Version of Your Font?(ฉันทำเวอร์ชั่นภาษาไทยของฟอนต์คุณได้ไหม) แล้วก็เอา glyphs ให้เขาดู อะไรประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2016, 16:16 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
เจ๋ง เห็นด้วยกับคุณหมีขาวครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
- ขอบคุณคุณหมีขาว สำหรับควมคิดเห็นและคำแนะนำด้วยนะครับ  (ผมได้ทำตามคำแนะนำของคุณหมีขาวแล้วนะครับ)
- ขอบคุณคุณแอนด้วยนะครับ

ผมขอสอบถามความเห็น หรือคำแนะนำเพิ่มเต็มทีนะครับ ถ้าเป็นพี่ๆจะทำอย่างไรกับเคสแบบนี้ดีครับ (ซึ่งผมก็นับถือและให้เกียรติพี่สมานนะครับ)

ผมว่าจะคล้ายกับกรณีที่มี DB Helvethaica นะครับ
คือ DB (ในที่นี้คือน้าหมาน) ใช้ดีไซน์ของ Helvetica เอามาแปลงรูปเป็นฟอนต์ไทย
ต่อมาก็มีฟอนต์ที่ได้รับการอนุญาตทางลิขสิทธิ์จากต้นทางคือ Helvetica® Thai
นั่นทำให้ตอนหลัง DB เลยเปลี่ยนชื่อฟอนต์ตัวเองเป็น DB Heavent ครับ

สำหรับความเห็นส่วนตัวแล้ว ถ้าเราไม่ได้ลอกงานกัน
ผมว่าการมีฟอนต์ออกมาหลากหลายนั้นเป็นประโยชน์กับส่วนรวมครับ เจ๋ง
เพราะดูแล้วอันนี้ก็น่าจะมีที่มาไม่ได้เกี่ยวกับของน้าหมานที่เขาทำขายเนอะ
แต่อาจมาคล้ายกันพอดีตรงที่มีต้นทางมาจากฟอนต์ฝรั่งตัวเดียวกันครับ

แต่ปัญหาที่แท้จริงจะอยู่ที่ทางเจ้าของฟอนต์โอซาก้าต้นตำรับเขาจะแฮปปี้หรือเปล่าเท่านั้นเอง
ซึ่งการเขียนไปขออนุญาตแบบนี้ถือว่ามาถูกทางแล้วครับ (แต่สุดท้ายอาจต้องเปลี่ยนชื่อหรือเปล่านั้นก็ดูกันต่อไปครับ)

ขอบคุณ คุณแอนมากเลยนะครับ และผมได้สอบถามอีกครั้งกับทางพี่สมานก็แจ้งว่าตามสบายเลย
แต่สุดท้ายอาจต้องเปลี่ยนชื่อหรือเปล่านั้นก็ดูกันอีกที เพราะว่ารอทางเจ้าของฟอนต์โอซาก้าต้นตำหรับเค้าแจ้งกลับมาอีกทีครับ

(แจ๋ว แจ๋ว) ฟอนต์งามๆๆคับ
หน้า: [1] 2