หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้สมการคณิตศาสตร์วาดฟอนต์  (อ่าน 2609 ครั้ง)
           คือผมมีความคิดที่จะทำฟอนต์จากคณิตศาสตร์ดูครับ อย่างลองคิดสมการคณิตศาสตร์(เช่น y=2x+2 , y=x+5)
ให้มันเป็นรูปตัว ก. ไก่ (1 ตัวอักษร อาจมีได้หลายสมการที่นำมาประกอบกัน) แล้วแปลงสมการให้เป็น vector จัดรวม
vector ต่างๆ มาจัดเรียงเป็นฟอนต์ คือปกติจะวาดฟอนต์จะต้องวาดเส้นโครง เพิ่มจุด ไปเรื่อยๆ แต่นี่ผมคิดจะลองเอาสมการ
คณิตศาสตร์ มาใช้เลยอะครับ มีใครจะแนะนำหรือมีความคิดเห็นอะไรบ้างครับ

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
ยากครับผมว่า  ฮ่าๆ ฮือๆ

ถ้าเป็นสมการ y=(ก้อนควายของ x) นี่น่าจะยากจริงๆ ครับ เพราะต้องใช้สมการค่อนข้างหลายเส้น และที่สำคัญคือต้องจำกัดขอบเขตของสมการด้วย (พูดง่ายๆ คือบอกว่าเส้นนี้เริ่มที่ไหนหยุดที่ไหน)

ถ้าอยากลองจริงๆ แนะนำให้ทำความรู้จักกับ Bezier curve ครับ มันเป็นคณิตศาสตร์กว่าพอสมควร คือคนชื่อ Bezier บอกว่าโค้งทุกแบบบนโลกสามารถเขียนได้เป็นความสัมพันธ์ของเส้นสัมผัส (น่าจะรู้จักเส้นสัมผัสเนอะ)
อี Bezier curve นี่แถวบ้านก็เรียกมันว่า Pen tool นั่นแหละครับ เส้นที่ลากเพื่อดัดโค้งนั่นก็คือเส้นสัมผัส ถ้าเริ่มจากตรงนี้เนี่ยน่าจะเริ่มเขียนเป็นคณิตศาสตร์ได้ ให้การบ้านแล้วกันเนอะว่าถ้าอยากเขียน "เส้น" ของ bezier เป็น "จุดและเส้นสัมผัส" จะเริ่มเขียนออกมายังไงดี :D

(คำใบ้: SVG XML)
โอเคครับ จะลองศึกษาดู

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
ฮือๆ~ ศัพท์ดาวนาเม็ก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]