หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามการใช้ฟอนต์ไทยใน adobe illust คร  (อ่าน 1203 ครั้ง)
สวัสดีครับ
คือตอนนี้ใช้โปรแกรม illust ในการจัดparagraphของภาษาไทย พวกโบรชัวร์อุปกรณ์ไฟฟ้าครับเกิดข้อสงสัยมีคำถามดังนี้ครับผม
??? illust cc มันไม่รองรับการอ่านไทยด้วยตัวเองอะครับมันจัดบรรทัดให้ตรงทั้งซ้ายและขวาไม่ได้ ผมต้องนั่งจัดเองทีละบรรทัด
 - ในหลักการเขียนประโยคในเอกสารเหล่านี้นั้นจริงๆควรเป็นแบบไหนครับ ตรงแค่ขอบซ้ายได้ไหมหรือต้องซ้ายและขวาจะดีกว่า
 - ถ้าต้องซ้ายและขวาแล้วนั้น มีทางทำอย่างไรให้ illust เราอ่านไทยได้ไหมครับแล้วให้มันช่วยจัดให้
ขอบคุณครับ
ถ้าผมโพสผิดกระทู้ก็ขอโทษนะครับ แต่ห้องนี้จากที่ดูหัวเรื่องน่าจะถูกแล้วนะ ^^
ตอบกว้างๆ ว่า แล้วแต่ความสวยงามนะครับ
ถ้าโปรแกรมไม่มี Justify Align ก็ให้มันชิดขอบข้างไป

นิตยสารไทยบางเล่มก็ทำแบบนี้ครับ
เพราะเชื่อว่าช่องไฟที่ห่างๆ แคบๆ ไม่เท่ากันนั้นกลับรบกวนการอ่านซะอีก
ดังนั้นก็แล้วแต่ดีไซน์ครับ

ส่วนการจัดให้เป๊ะนั้นผมว่าน่าจะต้องใช้ InDesign ครับ (ผมใช้ไม่เป็นนะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ai ถ้าจะจัดข้อความแบบ justify ต้องใช้งาน area type (เหมือน text frame ใน id)
และต้องปรับ justification ให้เหมาะด้วย

ทำใน indesign ง่ายกว่า ..มาก
สวยกว่าด้วย ..มาก มาก

indesign เถอะฮะ  กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
หน้า: [1]