หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์จารึก  (อ่าน 32850 ครั้ง)
วิธีการ ก็คล้ายๆที่เล่าไปตอนทำฟอนต์จารึก นะครับ  แต่เยอะกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก จะแปะไว้ให้ดูนะครับ

เริ่มเลยนะครับ

เขียนซะเว่อร์ จริงก็คือใช้ liga แค่นั้นแหละ แต่ว่า ฟอนต์จารึกไม่มีภาษาอังกฤษน่ะ 555 ขอโทษคร๊าบบบบ  ไหว้

ต่อจากนี้ จะเป็นสูตรต่างๆ เพื่อจัดการสระ หรือการสลับตำแหน่ง

จบแล้วจ้า  ขออภัย เยอะไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.พ. 2017, 21:02 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
หูย สุดยอด

นี่ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยนะครับ
ว่าพวกสระบนล่างอะไรนี่เพิ่งมามีในยุคหลังๆ
(คิดว่าเมื่อก่อนเราเขียนบรรทัดเดียวจอด)

ขอบคุณมากๆ ครับ เป็นนักวิจัยค้นคว้าได้ถึงกึ๋นมากๆ เลย
เท่านั้นยังไม่พอ ยังเอาความรู้มาเผยแพร่ต่ออีกแบบไม่กั๊ก
สุดยอดครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นี่ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยนะครับ
ว่าพวกสระบนล่างอะไรนี่เพิ่งมามีในยุคหลังๆ
(คิดว่าเมื่อก่อนเราเขียนบรรทัดเดียวจอด)

ขอบคุณมากๆ ครับ เป็นนักวิจัยค้นคว้าได้ถึงกึ๋นมากๆ เลย
เท่านั้นยังไม่พอ ยังเอาความรู้มาเผยแพร่ต่ออีกแบบไม่กั๊ก
สุดยอดครับ

สมัยเรียน เรื่องพวกนี้น่าเบื่อมากเลยนะครับ แต่ตอนนี้อยากรู้เอง ศึกษาเอง นี่มันโคตร
http://e-book.ram.edu/e-book/inside/html/dlbook.asp?code=FL348
อ่านแล้วภูมิใจในบรรพบุรุษจริงๆครับ

ส่วนเรื่องแชร์นี่ ต้องขอบคุณ คุณแอนและเพื่อนๆมากกว่า  ไหว้ ถ้าไม่มีที่นี่ ผมคงไม่มีฟอนต์ภาษาไทยเจ๋งๆไปใช้งานตกแต่งภาพ
ผมเรียน IT มา ก็เลยไม่ใช่แนวออกแบบฟอนต์สวยๆ แต่อยากเอาความสามารถที่ซ่อนอยู่ของฟอนต์ มาปลดข้อจำกัดต่างๆเพื่อให้เราใช้ภาษาไทยได้เต็มที่กว่าที่เคย พอทำได้บ้าง ก็อยากอวด  กร๊าก เอ๊ย! ก็เลยอยากแชร์ประสบการณ์ เผื่อเพื่อนๆ พี่น้อง เอาไปต่อยอดครับ  เช่น ฟอนต์จารึกบาลี นี่รองรับแค่คำบาลี "ขอมบาลี" ถ้าเอาไปเขียน "ขอมไทย" ยังผิดอยู่มาก ต้องทำเพิ่มอีกเยอะเลยครับ เนื่องจากภาษาบาลี มีข้อกำหนดชัดเจนไม่เปลี่ยนแปลง ไม่ดิ้น ไม่อิสระเหมือน ภาษาไทย แถม ทั้งขอมไทย และไทยโบราณ ยังมีการเขียนอักษรย่อ พิเศษๆ งอกออกมากอีกเพียบเลย ตามยุคสมัยที่เปลี่ยนไปครับ  ... สุดท้ายมาหายตอนมีการพิมพ์นี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.พ. 2017, 22:34 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ได้รับแจ้งข้อผิดพลาดของฟอนต์จารึก และจารึกบาลี  จึงได้ทำการแก้ไขให้ครับ พร้อมทั้งเพิ่มเติมเรื่องอื่นๆเข้าไปด้วยครับ

งง งง งง รบกวนถาม คุณแอน หน่อยครับว่า  แก้ไขแล้ว ถ้าจะ update ให้คนที่ load ไปแล้ว มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ

download link --> https://mega.nz/#!dyYnVTQZ!xPNZ2qNybB0iPTPD7F6yWc5Rbph2yeftqh0f74l49io

รายละเอียดการแก้ไข

ฟอนต์จารึก
1. แก้ไข  พ ตามด้วย สระอา ของเดิมผิดครับ ลืมแปลงเป็นตัว พ เป็นหางสั้น
2. เพิ่มตัวอักษร พิเศษ

3. ทำอักษรย่อ

ฟอนต์จารึกบาลี
แก้ไขหลายจุดมาก เนื่องจากได้โอกาสในการทำ ฟอนต์ปาฏิโมกข์ สำหรับ ภิกฺขุปาฏิโมกฺขํ เป็นฟอนต์ขอมปาฬิ แล้วท่านผู้รู้ตรวจให้เยอะเลย เลยพบว่าของเดิมมีจุดผิด และยังไม่รองรับอีกหลายคำมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2017, 12:03 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ได้ครับเดี๋ยวผมจัดการให้เลยบัดนาว

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ได้ครับเดี๋ยวผมจัดการให้เลยบัดนาว

ขอบคุณมากครับ

หมายเหตุ ผมทำ download link ผิด  ได้แก้ไขแล้วครับ
ได้รับแจ้งปัญหาการใช้งาน ฟอนต์จารึก บน Photoshop  ก็เลยลองไป download มาลองใช้ พบปัญหา และหาวิธีตั้งค่าให้แก้ปัญหาดังกล่าว  ตามรูปนะครับ

ส่วนฟอนต์ จารึกบาลี  แก้ปัญหายากกว่า แต่ใช้คุณสมบัติพิเศษของ Photoshop  คือ Glyphs ช่วยได้  ตาม 2 รูปด้านล่าง

เจ๋ง เบื่อโฟโต้ช็อป ฮ่าๆ ฮือๆ

แก้อีกรอบจ้า..

ได้รับแจ้งเรื่อง พยัญชนะซ้อน 3 ตำรวจไม่จับ   โห โห แบบนี้ก็มีด้วย (เป็นเสียงควบ) นอกจาก ว ก็มี ร ด้วย  ร เรือ ก็ยากเข้าไปอี๊กกกก  ง่ะ เพราะ ร ย้ายไปข้างหน้า แต่ว่าตีกับตัวเชิง ต้องเลือนขมวดลงล่าง   และกรณีอื่นๆอีก..

รบกวนคุณแอนอีกแล้ว  (คาดว่าจะมารบกวนอีกเรื่อยๆ เพราะอักษรขอมซับซ้อนจุง  ใช่ซี้~)

download link ใหม่ ที่นี่ https://mega.nz/#!CIAGTBLT!-0sen2FmCKkorTMTSsykK_RWqc4ymleRAsRIk82GGys

ขอบคุณครับ  ไหว้
เรียบร้อยครับ เจ๋ง

update file support win/apple https://mega.nz/#!vBYAwAab!JcWtesTyofWHxhHmsWROL0R17qF698uF2mmPk_vZ-HU

note :  เขียนไว้สักหน่อย เพราะหาวิธีอยู่นาน แล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้ก็ลืมแล้ว
วิธีแก้ไขให้ font ที่ซับซ้อน run บน apple ได้ ในส่วนของอักษรขอมบาลี
1. พบว่า apple จะทำส่วน liga หลังคำสั่งอื่น  ในขณะที่ windows ทำตามลำดับบรรทัดที่กำหนดไว้ใน font  ทำให้คำสั่งที่ทำกับอักษรที่แปลงโดย liga ไม่ทำงาน จึงแสดงผลผิด (liga ที่ใช้ในฟอนต์ คือการเปลี่ยนอักษรตัวเชิง ก่อนที่จะมาเข้าเงื่อนไขของการเขียนคำแต่ละคำ)
2. วิธีแก้ไข คือย้าย liga ลงมาด้านล่าง เพื่อให้ทำตอนจบ เหมือนกันทั้ง windows และ apple  แต่เพิ่มบรรทัดคำสั่งใหม่อีก 1 คำสั่ง เป็น contextual substitution บังคับให้ทำการแปลงอักษรที่ต้องการเป็นตัวเชิงให้เสร็จก่อน (โดยเรียกที่ liga ให้ทำงานนั่นแหละ แต่บังคับมันตรงนี้เลย) จากนั้นก็ปล่อยให้ทำคำสั่งถัดไปตามปรกติ (นอกจากนี้อักษรพิเศษเช่นการสลับที่ซับซ้อนเช่น ขฺโต ก็ทำตรงนี้ด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 2019, 16:14 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3]