หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: Function For Font  (อ่าน 7738 ครั้ง)
ที่มาที่ไป : เป็นโครงงานประยุกต์ทางคณิตศาสตร์โดยการนำเอากราฟทางคณิตศาสตร์มาสร้างเป็นฟอนต์ตัวอักษรภาษาอังกฤษ A-Z ตัวพิมพ์ใหญ่  (แจ๋ว แจ๋ว)
แรงบันดาลใจ : อยากรู้ว่าจะสามารถทำฟอนต์มาจากกราฟต่างๆทางคณิตศาสตร์ได้ไหม?  อืมมมมห์ เจ๋ง ไหว้ อ๊าง~
ภาพตัวอย่าง :

(แจ๋ว แจ๋ว) ดูเลอค่ามากครับ  ในที่สุดก็มีคนทำจนได้

ขอรายละเอียดเพิ่มเติม เสริมความรู้หน่อยได้ไหมครับ
โห โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณมากเลยนะคะ...อันนี้เป็นสรุปกราฟที่ใช้ทั้งหมดนะคะ^^ (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)

เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง สุดติ่งกระดิ่งแมวกล่อง  หวังได้เห็นผลงานเป็นภาษาไทย นะครับ  แป๊ะยิ้ม
นึกภาพ ฒ แล้วปวดหัวแทนเลยครับ ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมก็กำลังทำ project เรื่องนี้อยู่พอดีเลยครับ แต่เป็นภาษาไทย แล้วสมการก็เป็นแค่ y=mx+b กับสมการวงกลมธรรมดาเท่านั้น คือค่อยๆทยอยทำไปเรื่อยๆตอนว่างอะครับ

ซึ่งมันดีมากสำหรับภาษาไทย เพราะภาษาไทยมันตัวอักษรไทยมันมีรูปร่างเป็นกลุ่มๆ อย่างตัว ก ถ ภ ฤ ฦ ผมก็ไม่ต้องวาดทุกตัว วาดแค่สมการเดียวก็ใช้ได้หลายตัวเลยครับ

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
หน้า: [1]