หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สามเสน PWYW | samsen PWYW  (อ่าน 12019 ครั้ง)
ฟอนต์ "สามเสน"

ตัวอย่างฟอนต์ชุด "สามเสน"

samsen เป็นชุดอักษรที่ได้แรงบันดาลใจจากป้ายสถานีรถไฟสามเสน
ตอนที่ขีด ๆ เขียน ๆ ลงในสมุดจด เป็นวันที่เดินทางกลับจากงาน TFACE#2
ถือว่าเป็นงานอักษรแรก ๆ ที่ลองทำเลย
แต่ไป ๆ มา ๆ ก็ยังไม่ได้เอามาทำให้เสร็จสมบูรณ์สักที

samsen ยังคงรูปลักษณ์เดิมของป้ายต้นแบบไว้
และเพิ่มเติมปรับแต่งให้เหมาะสมกับการใช้งาน
โดยยึดแนวคิดไว้ที่ การคงรูปแบบเก่าไว้ และเพิ่มความร่วมสมัยลงไปอีกหน่อย

ขอบคุณ "naipol template และ superstore template" สำหรับความสะดวกสบาย
ขอบคุณ "f0nt.com และ ทุก ๆ คน" สำหรับคำแนะนำ ติชม

====================================================
ติชม แนะนำ ให้กำลังใจ ให้อาหาร
และติดตามความคืบหน้าอื่น ๆ ได้ที่ fb: dhammadha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2017, 10:56 น. โดย dhammadha » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ชื่อฟอนต์ : สามเสน | samsen

ลิงก์ : http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,23370.0.html

ข้อมูลการติดต่อ : www.facebook.com/dhammadha

ดาวน์โหลดที่ : http://www.dhammadha.com/samsen

ภาพตัวอย่าง :

ภาพไอคอน :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :
samsen เป็นชุดอักษรที่ได้แรงบันดาลใจจากป้ายสถานีรถไฟสามเสน
ตอนที่ขีด ๆ เขียน ๆ ลงในสมุดจด เป็นวันที่เดินทางกลับจากงาน TFACE#2
ถือว่าเป็นงานอักษรแรก ๆ ที่ลองทำเลย
แต่ไป ๆ มา ๆ ก็ยังไม่ได้เอามาทำให้เสร็จสมบูรณ์สักที

samsen ยังคงรูปลักษณ์เดิมของป้ายต้นแบบไว้
และเพิ่มเติมปรับแต่งให้เหมาะสมกับการใช้งาน
โดยยึดแนวคิดไว้ที่ การคงรูปแบบเก่าไว้ และเพิ่มความร่วมสมัยลงไปอีกหน่อย

ทำไมต้องเป็นฟอนต์แบบ PWYW
อ่านต่อได้ที่นี่ >>> ลิงก์
เป็นโพสต์ที่เห็นแก่ตัวสุด ๆ ..กรุณาทำใจก่อนอ่านฮะ  กร๊าก

ขอบคุณ "naipol template และ superstore template" สำหรับความสะดวกสบาย
ขอบคุณ "f0nt.com และ ทุก ๆ คน" สำหรับคำแนะนำ ติชม
ขอบคุณ "freepik.com" สำหรับรถไฟเท่ ๆ

แนะนำ ติชม แจ้งปัญหาในการใช้งาน
และติดตามโปรเจ็กอื่น ๆ ได้ที่ www.facebook.com/dhammadha และ dhammadha.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2017, 10:56 น. โดย dhammadha » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ดู Modern กว่าของจริงเล็กน้อย แต่ก็แรงดี
สวยมากครับ เจ๋ง  ชอบมากกกกกกก  กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ
ไปเห็นมาราคาถูกมากๆ ครับ

นึกในใจว่าอยากให้ไทยมีเว็บที่เป็นแหล่งจำหน่ายฟอนต์ โดยรวมเจ้าเล็กอินดี้ๆ ไว้ด้วยกันในเว็บเดียว นักออกแบบสามารถตั้งราคาได้อย่างอิสระ

ทุกวันนี้ดูตามร้านหนังสือ ตามฉลากสินค้า ตามทีวี หรือป้ายต่างๆ ตามถนนมักเห็นแต่ฟอนต์ของ 2 เจ้าหลัก (แต่แถวอุดร/หนองบัวเห็นจะมีป้ายที่ใช้ฟอนต์ของเคที สมานเพิ่มมาด้วย แต่ก็ยังถือว่าน้อย)

เลยถ้าทำเจ้าเล็กๆ ให้เป็นที่รู้จักได้มากกว่านี้ก็ดี การทำให้รู้จักในวิธีของผมก็คือเปิดเว็บรวม หลายๆ เจ้าขายในเว็บเดียวกัน
ทุกวันนี้ กระจัดกระจาย คนรู้จักก็น้อย
จริง ๆ ตัวนี้ ความตั้งใจแรกเลย (ตั้งแต่สมัย TFACE#2)
ผมจะทำเป็นฟรีฟอนต์ปกตินี่แหละครับ

แต่หลัง ๆ มา บอกตรง ๆ ว่าไม่ไหว
อันนี้คือไม่ได้จะเล่นตัวหรือยโสอะไรนะฮะ
แต่แบบ คนเอาไปใช้ ส่วนใหญ่เอาไปแบบทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ
(ดี ๆ มีแหละ อันนี้ขออนุญาตชี้เฉพาะที่ไม่ดี)

เลยเกิดความตั้งใจว่า ไม่ฟรีแบบ 0 บาท แระ
แต่ยังอยากให้ใช้อยู่ ในเงื่อนไขที่ว่า อยากให้เห็นค่ามันด้วย
ไอ้ราคาที่ตั้งไปนี่ โดนหักไปอีก 14 บาทนะ (เลขกลม ๆ)

ตอนแรกจะตั้ง 8 บาท แต่อ่าน fee ของ paypal แล้วไม่ได้วุ้ย
แค่ค่าฟิกที่หักไว้ พี่แกก็หักไปประมาณ 13บาท+ แล้ว  กร๊าก

อันนี้ไม่ว่ากัน ไอ้ที่ขาย retail ก็ขายไป
มีใจก็อุดหนุนกัน
อีกสักพักคงออกจากงานประจำมาทำเต็มตัวแหละ
มาลุ้นกันว่าจะพอเลี้ยงตัวไหม  ฮือๆ~
สุขภาพไม่ค่อยดี เกรงใจคนในออฟฟิศ

-------------------------------------------------

ไปเรื่องแหล่งรวมขาย

ผมยังยืนยันว่า f0nt.com น่าจะเป็นตัวกลางได้
(อันนี้เคยกระซิบพี่แอนไปแล้ว  กร๊าก )
ศักยภาพนี่ไม่ต้องพูดถึง
คนนอกวงการออกแบบยังเข้าถึงเลย

อันนี้พูดแบบคนนอกนะ
เพราะผมไม่รู้ว่า ถ้าทำจริงมันจะวุ่นวายและหนักหนาขนาดไหน
ซึ่งน่าจะเหนื่อยแหละ

แต่เอาจริง ๆ ผมยินดีให้หักค่าดำเนินงานเข้า f0nt.com
ดีกว่าไปให้ service อื่น ๆ ที่เราไม่รู้ว่าเขาทำอะไรบ้างนะ
แต่ที่โดนหักกันแน่ ๆ คือ pay... ต่าง ๆ แหละ คงหนีพี่แกไม่พ้น  กร๊าก

ชำระเงินเรียบร้อยแล้วครับผมม

ขอบคุณสำหรับฟอนต์สวยๆครับบ
โอ้ว ขอบคุณมากครับ

มีอัพเดตเป็นเวอร์ชั่น 1.1 นะครับ
เข้าใจว่าคงมีอีเมลแจ้งแล้ว

ยังไงรบกวนดาวน์โหลดใหม่นะครับ
มีปรับปรุงสคริปนิดนึงฮะ

สำหรับคนทำฟอนต์ ทำงานสร้างสรรค์นั้น
ฟอนต์.คอม ไม่มีนโยบายจะหารายได้จากฟอนต์ หรือผู้สร้างสรรค์แม้แต่บาทเดียวนะครับ
เรายินดีมากๆ ขอบคุณและภูมิใจมากๆ ตลอดมาที่ให้เกียรติเว็บนี้เป็นแหล่งเผยแพร่ครับ เจ๋ง

สำหรับการตั้งราคาขายนั้นทำได้ตามสบายเลยครับ
เดี๋ยวนี้ยิ่งมีพร้อมเพย์ ที่ดูน่าจะโอนเข้าสะดวกดี (และเหมาะกับจริตไทยๆ ที่ถนัดโอนเงินมากกว่าตัดบัตร)
ก็แนะนำให้ลองใช้ดูครับ คนซื้อจ่ายร้อย เราก็ได้ร้อย ไม่ต้องโดนค่าต๋ง

ถ้าเป็นค่าโฆษณาหรืออะไรก็ว่าไป อันนี้ได้ตังค์อยู่บ้างเดือนละนิดหน่อย
คือที่จริงเราเอาตังค์ที่ได้จากโฆษณาพวกนั้นมาจ่ายค่าโฮสต์
ที่เหลือก็เอาไว้จ่ายค่ารถตอนจัดมีตติ้งเที่ยวเรื่อยเปื่อยในบอร์ดมาหลายปีละครับ
ไร้สาระนะ แต่ก็ชัดเจนดีว่าเป็นงานอดิเรก กร๊าก
เดี๋ยวนี้ถึงจะไม่ได้ใช้เว็บบอร์ดกันแล้วแต่ก็ปีนึงจะนัดเที่ยวกันบ่อยๆ ครับ
อ้อ ที่จริงถ้าเอาสาระคือเอาตังค์ไปบริจาคนั่นนี่ตามองค์กรการกุศล หรือช่วยเหลือเวลามีเหตุเภทภัยทุกปีครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]