หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: leaded glass window ภาษาไทยเรียกว่าอะไรคะ  (อ่าน 5878 ครั้ง)
พอดีค้นใน google ด้วยคีย์เวิร์ดภาษาไทยที่น่าจะใช่ไปเรื่อย ๆ
แล้วก็มีกระจู๋แต่งบ้านในบอร์ดฟอนต์โผล่ขึ้นมา (แต่ไม่มีคำตอบ ในนั้นเขาพูดถึงกระจกลายพิกุลกัน ไม่ใช่กระจกลายตะกั่ว)
เลยคิดว่ามาตั้งกระจู๋ใหม่ถามในนี้อาจจะได้คำตอบ  เศร้า

leaded glass window หน้าตาประมาณนี้ค่ะ

เป็นกระจกที่เชื่อมด้วยตะกั่วให้เป็นช่องเล็ก ๆ หรือเป็นลวดลายขึ้นมา
เอาไปถามเพื่อนที่เรียนจบสถาปัตย์ เพื่อนก็บอกว่าโบราณไป ไม่รู้จัก
เพื่อนบอกได้แค่ว่าเป็นเทคนิคเดียวกับกระจกสี และถ้าให้เรียกเองก็จะเรียกว่าหน้าต่างกระจกสี
แต่ทีนี้ตามในเนื้อเรื่องมันน่าจะเป็นชนิดไม่มีสี แค่เชื่อมด้วยตะกั่วเฉย ๆ (เหมือนในรูปตัวอย่าง) เลยไม่รู้จะแปลยังไงดีค่ะ

อันนี้สารภาพเลยว่าเป็นงานแปลของตัวเอง แต่ไม่สามารถหาที่อ้างอิงอื่นได้ จึงต้องบากหน้ามาพึ่งบอร์ดฟอนต์ค่ะ
แปลไปแปลมาบางทีก็ชักจะไม่แน่ใจว่านี่แปลนิยายฆาตกรรมอยู่หรือนิยายสถาปัตยกรรมกันแน่  ง่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ  ไหว้

รูปเพิ่มเติมจาก google search
http://www.oldhouseparts.com/inventory.php?Category1=windows%20and%20doors&Category2=antique%20windows&Category3=leaded%20and%20beveled%20stained%20glass
โห มันก็จะไม่ใช่กระจกสีนะครับ
แต่ก็อย่างว่าคือเป็นเทคนิคเดียวกับกระจกสี กร๊าก

พอมันไม่มี ก็เลยไม่รู้จะมีภาษาไทยไหม
นี่ถ้าใช้ในงานแปลผมคงเขียนเป็น "หน้าต่างกระจกแก้ว" อะไรงี้ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จริงๆเรียกหน้าต่างบานกระจกตะกั่วไปเลยก็ได้ครับสำหรับ leaded glass windows
จริงๆ leaded glass มันจะหมายถึงกระจกที่มีส่วนผสมของตะกั่วอยุ่ในเนื้อกระจก ทำให้มันไม่ใสมากจะให้มุมมองที่บิดๆเบี้ยวๆหรือออกแนวฝ้าไปเลย ปัจจุบันกระจกพวกนี้ก็มีขายนะครับ เอาไว้สำหรับพวกห้อง X-ray เพราะมันกันรังสีได้ด้วย แต่ถ้าด้วยรูปแบบตามที่ google มามันจะเป็นงานสมัยก่อนที่เหมือนพวกงานกระจกสีตามโบสถ์ที่เป็น stain glass เป็นงานฝีมือที่ดัดกรอบแล้วค่อยๆกรุกระจกใส่เข้าไป แบบนั้นไม่มีชื่อเรียกโดยตรงฮะ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ขอบคุณมากค่าาาา  ไหว้
โบราณจนไม่มีคำแปล โฮฮฮ
สงสัยต้องใส่ footnote แทน

อ๊ะ แต่คำนี้เข้าท่า "บานกระจกตะกั่ว" จะนำไปปรับใช้ค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พ.ค. 2017, 15:01 น. โดย จ่าแพนด้า » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]