หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: วอนแก้ข้อสงสัยนี้หน่อยคร้าบ  (อ่าน 1583 ครั้ง)
ทำไมส่วนใหญ่ ฟอนต์งาน Thesis มักจะถูกเก็บไว้อย่างเงียบๆ แล้วไม่ถูกนำไปพัฒนาต่อ หรือาจลงขายก็อาจสร้างกำไร หรือนำมาแจกจ่ายต่อในเว็บนี้ ก็ไม่เสียหายครับ แค่สงสัยครับผม ใครเคยทำฟอนต์ thesis แล้วไม่ได้เผยแพร่เลย อยากให้มาตอบคำถามนี้ซักนิดด้วยนะคร้าบ ขอบคุณคร้าบบ
คงมีแพลนจะเอาไปขายมั้งครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
สำหรับในกรณีของผมนะครับ ขอแยกเป็นข้อๆ ดังนี้

• ในแง่ของการ programing ไม่ผ่าน เพราะว่าตอนที่เราทำ ทำแบบไม่มีความรู้ มันเลยยังขาดมาตรฐานที่จะนำมาใช้งานได้จริง วิธีแก้ไขคือต้องย้ายตัวเทมเพลทและเขียน code ใหม่ ซึ่งมันใช้เวลาเยอะ ยังไม่นับว่าต้อง kerning ใหม่, class ใหม่ด้วย
• เรื่อง glyph ต่างๆ ก็ยังมีไม่ครบถ้วน เพราะตอนเราทำธีสิทก็ทำแค่ตัวไทย - ละติน การนำมาทำเพิ่มนั้นถือเป็นเรื่องที่ใหญ่และใช้เวลาค่อนข้างมาก เพราะบาง glyph ก็ต้องเขียนขึ้นมาใหม่เลย
• น้ำหนักหรือสไตล์ยังน้อยเกินไป เพราะว่า Thesis เรามักจะทำเพียงแค่ 1-2 น้ำหนัก เมื่อคำนวนร่วมกับข้อข้างบน งานก็มากขึ้นตามครับ
• เป็นฟอนต์ที่อิงจากงานเชิงทดลอง ไม่ได้คิดเผื่อถึงการขาย เพราะฉะนั้นรูปแบบตัวอักษรอาจจะไม่โดนใจตลาด
• การแก้ของเก่า ยากกว่าการขึ้นของใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ย. 2017, 16:59 น. โดย าาา๐ » บันทึกการเข้า

perfectionist
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 (แจ๋ว แจ๋ว)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หน้า: [1]