หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ธนมาศ  (อ่าน 53556 ครั้ง)
เบื้องหลัง..บันทึก

ต้องเขียนเพราะลืม.. ฟอนต์ตัวนี้อยู่ในระดับโหดเอาเรื่อง เนื่องจากเงื่อนไขทับซ้อนกันมาก มีการแปลงรูปอักษร แล้วก็อาจต้องแปลงรูปนั้นอีกครั้ง.. ซึ่งจริงๆก็เคยทำที่ฟอนต์จารึกแล้ว แต่จำไม่ได้หรือไม่ได้เข้าใจเงื่อนไขอย่างแท้จริงจึงใช้เวลาในการแก้ปัญหานานมาก...ก จนสุดท้ายก็ต้องไปเปิด code ในฟอนต์จารึกดู รอบนี้ทำเสร็จแล้วจึงต้อง..บันทึก

เบื้องหน้า ภาพตัวอย่าง อะไรพวกนี้ ยังไม่ได้คิด .. งวดนี้ขอลง เบื้องหลังก่อนนะครับ

ีเดี๋ยวมาต่อ.. ยาวมาก

ีuvSOV

จบแล้ว..  (เหงื่อแตกพลั่ก)   จริงๆมีอีกหลายเงื่อนไข แต่ก็ในทำนองเดียวกันครับ   ลันล้า
ไม่ยักจะคิดว่าจะมีฟอนต์ไทยสไตล์นี้ด้วย
แต่ผลงานหนักๆเช่นนี้ ต้องยกให้พี่แหละครับจังหวะนี้
ยอดเยี่ยมกระเทียมดองจริงๆ ครับ  เจ๋ง เจ๋ง
เพิ่งไปงานแต่งมา
ป้าบนเวทีงานเขาใช้อักษรอังกฤษแนวๆ นี้เลย
น่าจะเป็นประโยชน์นะ
โอ๊ย อันนี้ตีลังกากราบอีกแล้วครับ อ๊าก ฮือๆ
ลงรายละเอียด วิธีคิด วิธีศึกษา ถ่ายทอดไว้ให้อนุชนรุ่นหลังได้อย่างละเอียด
แถมงานไฟนอลออกมาก็ดีมากๆ ด้วย กราบคารวะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นับถือนับถือ
ฟอนต์ตัวหลักจะจัดการเรื่องการวางตำแหน่งที่เหมาะสมแบบ auto

ฟอนต์หนาแก้ปัญหาเรื่องที่ auto ไม่ได้ (เอาแนวคิดมาจากของอ.ธงชัย)

ตัวอย่าง

credit : เดินตาม คำพ่อสอน

download ที่นี่จ้า --> https://mega.nz/#!GdoEmQrI!z0RqoLT6bisdrQejINQai0zrgFjxDjPwKE7QUPqK9Ys

หมายเหตุ  สวยไม่ถูกใจ อยากให้เอาไปแก้ไขนะครับ แป๊ะยิ้ม .. ผมว่ามันยังไม่สวย แต่ทำเป็นงานทดลองให้ดูว่า ..มันทำได้จ้า ลันล้า
ลองเล่นดูแล้วสุดยอดมากครับ น้ำตาไหล ฮือๆ~

ทีนี้จะมีที่สังเกตได้คือ

สระอา / ง.งู
มันจะเป็นตัวที่สร้างความสับสนได้เวลาใช้งาน
เนื่องจากมันไปผูกกับตัวอะไรก็จะดูเหมือนเป็นอักษรอีกตัวนึงที่ให้จังหวะแปลกๆ ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าจะต้องปรับช่องไฟของมัน หรือขยับจวักมันให้ม้วนเข้ามา
คือไม่ต้องเป็นเส้นเชื่อมกับตัวหน้าครับ
อันนี้ไม่ชัวร์ว่าจะเป็นแบบ alternate glyph ตามสมัยนิยมได้ไหม ไม่ได้ทำฟอนต์นาน ฮ่าๆ ฮือๆ

สระอะ / ไม้หันอากาศ
อ้อ ทัณฑฆาตด้วยนะครับผมลืมไป
จังหวะมันจะสะดุดต่างจากชุดตัวอักษรรวมๆ ครับ
พอดีมีแต่เมาส์เลยลองร่างๆ แบบที่คิดว่าน่าจะลื่นมาเสนอครับ

ไหว้

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองเล่นดูแล้วสุดยอดมากครับ น้ำตาไหล ฮือๆ~

ทีนี้จะมีที่สังเกตได้คือ

สระอา / ง.งู
มันจะเป็นตัวที่สร้างความสับสนได้เวลาใช้งาน
เนื่องจากมันไปผูกกับตัวอะไรก็จะดูเหมือนเป็นอักษรอีกตัวนึงที่ให้จังหวะแปลกๆ ครับ
ผมไม่แน่ใจว่าจะต้องปรับช่องไฟของมัน หรือขยับจวักมันให้ม้วนเข้ามา
คือไม่ต้องเป็นเส้นเชื่อมกับตัวหน้าครับ
อันนี้ไม่ชัวร์ว่าจะเป็นแบบ alternate glyph ตามสมัยนิยมได้ไหม ไม่ได้ทำฟอนต์นาน ฮ่าๆ ฮือๆ

สระอะ / ไม้หันอากาศ
อ้อ ทัณฑฆาตด้วยนะครับผมลืมไป
จังหวะมันจะสะดุดต่างจากชุดตัวอักษรรวมๆ ครับ
พอดีมีแต่เมาส์เลยลองร่างๆ แบบที่คิดว่าน่าจะลื่นมาเสนอครับ

ไหว้

ขอบคุณครับ  เห็นด้วยกับคุณแอนครับ ตัวพวกนี้มันแปลกๆ จัดอยู่ในพวกฝืนจะให้มันเชื่อมให้ได้ เศร้า
ยังไงสงสัยต้องลากคุณแอน และผองเพื่อนมาทำฟอนต์แหกขนบ ดูมั่งดีไหมครับ ผมยินดีจะไป share ความรู้หางอึ่งให้นะครับ
อยากเห็นลายมือ "ไอ้แอน" กลับมาโลดแล่นอีกครั้ง  ปลื้ม
หน้า: [1] 2