หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ FontCreator หรืออื่นๆ นอกจาก Fontlab  (อ่าน 10841 ครั้ง)
พอดีเพิ่งเข้ามาเป็นสาวกครับ
อยากจะทำฟ้อนใช้เอง ส่วนใหญ่ เห็นมีแต่คนใช้ Fontlab กัน
แต่ดูแล้วราคาแพงกว่า FontCreator มากอยู่

กำลังจะซื้อโปรแกรม ลองใช้ฟรีใน FontCreator ตอบโจทย์ เรื่อง copy ไฟล์จาก AI มา ที่ FontCreator  ได้เเลย
ส่วน Fontlab กด copy มาไม่ได้
แต่มาดูแล้ว คนใช้ Fontlab เยอะมาก เลยลังเล

อยากจะสอบถามเหล่าเซียน ว่า FontCreator มีสิ่งใดแย่กว่า Fontlab บ้างครับ
ถึงทำให้ทุกคนเทใจไปหา Fontlab
สำหรับผม Fontlab มีความ 'จบในตัว' มากกว่าครับ
เครื่องมือต่างๆ ดีกว่า มีความแม่นยำในการดัดมากกว่า

ยิ่ง Fontlab VI ที่เพิ่งออก ผมว่าน่าจะนำ FontCreator ไปไกลพอสมควรครับ

แต่ถ้าใช้แมค มีอีกตัวนึงที่ราคาไม่แพงมาก คือ Glyphs ครับ พอฟัดพอเหวี่ยงกับ Fontlab

perfectionist
เพิ่งมีคนมาแนะนำ BirdFont ครับ ของฟรีนะ

ขอบคุณคุณ james0007 มากครับ เพิ่งรู้ว่าตั้งค่าให้ Adobe แบบนี้ได้ด้วย มีความหวังขึ้นมานี้ดดดนึง

แต่ว่าผมลองใช้ฟอนต์ Layiji Mahaniyom 1.4 แล้วไม่ต้องตั้งค่าอะไรก็จัดอักษรได้สวยงามเลยครับ แสดงว่ามันต้องมีเงื่อนงำอะไรแน่ ๆ อาจจะเป็นในส่วน Latin หรือเปล่า แต่เท่าที่ทดสอบมาก็ไม่เห็นมันจะมีผลอะไร

คุณ iannnnn ถ้าทำฟอนต์เสร็จแล้วจะมารีวิว BirdFont นะครับ มันง่ายมาก หน้าตาก็เรียบสนิท ถ้าไม่ติดว่ามันช้ามาก ก็ถือว่าดีมากเลยทีเดียว กับอีกปัญหาคือพิมพ์ไทยโดยตรงไม่ได้ แต่ใช้วิธีพิมพ์จากที่อื่นแล้วมา Paste ลงได้ หรือเลือกจากตารางมาแทรกได้

ลองลงดูแล้วก็ช้าจริงแหละ แต่ถ้าทำฟอนต์มาจากโปรแกรมอื่น แล้วเอามา Paste ก็ถือว่าดูดีมาก กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ้ เดี๋ยวนี้มีทางเลือกเยอะเลย  อ๊าง~

ส่วน Fontlab กด copy มาไม่ได้

illus มันกด copy วางใน fontlab ได้เลยนี่ครับ เพียงแต่ต้องขยายตัวโตๆ (มากๆ)
ส่วนการใช้ fontlab มากกว่า ผมว่าเพราะมันมีเทมเพลตของหลายท่าน ให้ใช้ได้สบายๆ ไม่ต้องเสียเวลาไปทำเอง ช่วยได้เยอะเลย แถมใช้โปรแกรมที่ถนัดวาดเสร็จก็โยนเข้า fontlab ได้เลย ตบแต่งนิดหน่อยก็เสร็จพิธี ติดขัดก็ยังถามผู้รู้ได้ แล้วยังตัวโปรแกรมที่เข้าขั้นโปรอยู่แล้ว คิดดูสิโปรขนาดไม่รู้จะพัฒนาอะไรมาตั้งหลายๆ ปี เพิ่งจะนึกออกว่ามีไรให้เปลีียน ใน Ver.6 โห แต่  V.6 รุ่น Preview นี่ผมลองแล้วแฮงค์เอาดื้อๆ ประจำจนไม่กล้าใช้จริงจังสักที  ชิ

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
สำหรับผม Fontlab มีความ 'จบในตัว' มากกว่าครับ
เครื่องมือต่างๆ ดีกว่า มีความแม่นยำในการดัดมากกว่า

ยิ่ง Fontlab VI ที่เพิ่งออก ผมว่าน่าจะนำ FontCreator ไปไกลพอสมควรครับ

แต่ถ้าใช้แมค มีอีกตัวนึงที่ราคาไม่แพงมาก คือ Glyphs ครับ พอฟัดพอเหวี่ยงกับ Fontlab

อ๋อ ขอบคุณมากๆ ครับ รบกวนอีกคำถามครับ ใช้ Fontlab V. ไหนหรอครับ

illus มันกด copy วางใน fontlab ได้เลยนี่ครับ เพียงแต่ต้องขยายตัวโตๆ (มากๆ)
ส่วนการใช้ fontlab มากกว่า ผมว่าเพราะมันมีเทมเพลตของหลายท่าน ให้ใช้ได้สบายๆ ไม่ต้องเสียเวลาไปทำเอง ช่วยได้เยอะเลย แถมใช้โปรแกรมที่ถนัดวาดเสร็จก็โยนเข้า fontlab ได้เลย ตบแต่งนิดหน่อยก็เสร็จพิธี ติดขัดก็ยังถามผู้รู้ได้ แล้วยังตัวโปรแกรมที่เข้าขั้นโปรอยู่แล้ว คิดดูสิโปรขนาดไม่รู้จะพัฒนาอะไรมาตั้งหลายๆ ปี เพิ่งจะนึกออกว่ามีไรให้เปลีียน ใน Ver.6 โห แต่  V.6 รุ่น Preview นี่ผมลองแล้วแฮงค์เอาดื้อๆ ประจำจนไม่กล้าใช้จริงจังสักที  ชิ

อ๋อ copy วางได้ เหมือนกัน พอดีผมททดลองใช้ demo ver.6 มันไม่ได้ครับ
แล้วปกติ ใช้ Ver.ไหนหรอครับ
FontLab VI นี่เปลี่ยน UI ไปเยอะมากเหมือนกันครับ พยายามลองใช้มาจนถึงวันนี้ก็ยังไม่ชินอยู่ดี
สุดท้ายก็ปิดงานด้วยเวอร์ชั่น V เหมือนเดิม  อี๋~
ผมใช้ Fontlab 5 มาก่อนแล้วก็เพิ่งอัพเกรดเป็น 6 ครับ แรกๆ ก็คิดว่าเออคงต้องใช้ควบคู่กันเพราะมีความไม่ชินอยู่ แต่ไปๆ มาๆ นี่ไม่ต้องย้อนกลับไปแตะ 5 แล้วครับ เจ๋ง

ส่วนเรื่อง copy - paste ข้ามโปรแกรมนี่ จริงๆ แล้วหลักการทำงานที่ถูกต้องควรจะเริ่มในโปรแกรมทำฟอนต์ตั้งแต่แรกครับ เพราะการ copy ข้ามไปมามันทำให้เกิดการเพี้ยนได้ครับ

FontLab 5 ที่รอเป็นสิบปีแล้วเพิ่งออก 6 นี่เคยตามติดใน Community เขาครับ
เขาบอกว่าทีมพัฒนามีแค่ 10 คน และทำเต็มเวลากับโปรแกรม(โบราณ)อื่นๆ ด้วย
ก็เลยไม่เสร็จซะที เลื่อนแล้วเลื่อนอีกๆๆๆ จนกระทั่งวันนึงแมคเปลี่ยนระบบภายใน เอ้าซวยอีก รื้อใหม่
กว่าจะออก 6 ให้โลกฮือฮาก็เลยดีเลย์มานานมากครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โห ดูมีตำนาน ขอบคุณครับทุกท่าน  ไหว้ 
ข้าน้อยต้องเปิดโลกให้กว้างขึ้นอีก
ผมขยับมาใช้ vi แล้วฮะ

element ใน fontlab vi นี่
ตอบโจทย์คนขี้เกียจแบบผมมากฮะ
ทำงานสบายขึ้นเยอะเลย

แต่ก็ยังมี bug จุกจิกอยู่
เช่น ตั้งค่าการ embed ไม่ได้ (มีคนแจ้งใน forum แล้ว)
จังหวะดี ๆ มี crash อีก
ไม่รู้เป็นเฉพาะ windows หรือเป็นเฉพาะผมไหมนะ
แว๊ปนึงเริ่มหมั่นไส้ อยากจะถอย mac มาใช้ให้สิ้นเรื่องสิ้นราวไป  กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
ไม่ต้องห่วงครับ แมคก็แครช เจ๋ง ฮือๆ~

Ver V ก็ crash นะ และชอบ crash จังหวะกำลังดีดตอนทำงานด้วย
กด Action ไปทีนึง อ้าวหน้าต่างหายไปไหนฟระ
อ้าวลืมเซฟอีก อ้าว อ้าว อ้าว  fuc yea
Birdfont เพิ่งรูู้จักแฮะ ขอบคุณที่แนะนำครับ
ส่วนตัวใช่แต่ Fontforge บน Windows 10 วาดในโปรอื่นแล้วมาใส่
โปรแกรมมันพิมพ์ภาษาไทยตรง ๆ เลยไม่ได้ต้องก็อปจากที่อื่นมาว่างเช่น Notepad
เมื่อเร็ว ๆ นี้ผมหาวิธีพิมพ์ไทยตรง ๆ ได้แล้ว และ Copy Past จาก Inkscape ได้แล้ว
แต่ต้องผ่านการตั้งค่าหลายอย่าง แต่ตั้งค่าครั้งเดียวก็สบายละ  (อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2018, 19:47 น. โดย ake_anupap_02 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2