หน้า: 1 ... 570 571 572 573 574 575 576 [577] 578 579 580 581 582 583 584 ... 1557

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอะไรกินกันบ้าง มาโชว์กันหน่อย  (อ่าน 6170928 ครั้ง)
เอาแบบต้มๆ ผักเยอะๆ เหรอโอ้เอ้ ที่บ้านมีหนังสือแหละ
อาซื้อมาให้ แต่ตูไม่เคยทำ  กร๊าก
เี๋ดี๋ยวจะพิมพ์ให้
วุ้นเส้นก็อร่อยนะ ไม่อ้วนด้วย  ลันล้า

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
นึกออกแค่จับฉ่าย แกงจืดผักกาดขาว แล้วก็ต้มกระหล่ำปลี  ง่ะ

Today you , Tomorrow me.
ช่วยนึกเมนูใหม่ให้หน่อย กินทุกวันมันเบื่อโคตรๆ แล้วตอนนี้  ง่ะ

เปลี่ยนผักสิ เริ่มจากเปลี่ยนผักก่อน แล้วเมนูมันน่าจะตามนะ เช่น
ตำลึง:แกงจืดตำลึง วุ้นเส้นหมูสับ / ต้มเลือดหมู ใส่ใบตำลึง (ใส่ผักกาดขาว สาหร่าย)
ต้มไชโป๊ว(แบบแว่น)กับกระดูกหมู
ผักบุ้ง:ทำเป็นสุกี้ไปเลย ซื้อน้ำจิ้มสุกี่แบบซองๆขวดๆก็ได้ เน้นผักเยอะๆ ต้มรวมๆกัน
แครอท:ทำเป็นต้มจืดใส่มันฝรั่งหรือจะใส่เส้นมักกะโรนี มะเขือเทศ โรยผักชีต้มหอมก็น่ากินนะ
ผักรวม:ยกให้จับฉ่ายเลย

ได้หลายอันแล้ว ลองดูนะ  ยิ้มน่ารัก

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
พี่โอ้เอ้ ต้มๆใส่กิมจิก็อร่อยนะ  กึ๋ยๆ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2006/10/D4782041/D4782041.html

ซุปกิมจิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2008, 15:58 น. โดย หมีโหด* » บันทึกการเข้า

:หิว:/

ต้มยำใส่เห็ดเยอะๆ กินเห็ดแทนกะหล่ำปลี น่าเวริ์คนะ  หรือชอบจืดๆ ก็เป็นต้มจืดดอกไม้จีน ใส่พวกยาจีนไหม อร่อยนะ ว่าแล้วก็หิว  :หิว:

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
ไม่กินน้ำพริกกับผักต้มหรือผักสดเหรอ
สลัดผักเปลี่ยนผักกับน้ำสลัดเป็นแบบต่างๆ
ส้มตำ ที่อาจจะเปลี่ยนเป็นผักอื่นแทนมะละกอดิบ
ช่าย เช่นใช้มะละกอสุก แทน

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เอาไปตำก็กลายเป็นซุปมะละกอ   :หิว:
ทำต้มยำปลาสิคะ

ป. ปลานั้นหายากต้องลำบากออกเรือไป ..  ไม่ล่ะ

วุ้นเส้นก็อร่อยนะ ไม่อ้วนด้วย  ลันล้า

พยายามไม่กินเส้น แต่เอ๊ะ เออน่าจะได้นะ

เปลี่ยนผักสิ เริ่มจากเปลี่ยนผักก่อน แล้วเมนูมันน่าจะตามนะ เช่น
ตำลึง:แกงจืดตำลึง วุ้นเส้นหมูสับ / ต้มเลือดหมู ใส่ใบตำลึง (ใส่ผักกาดขาว สาหร่าย)
ต้มไชโป๊ว(แบบแว่น)กับกระดูกหมู
ผักบุ้ง:ทำเป็นสุกี้ไปเลย ซื้อน้ำจิ้มสุกี่แบบซองๆขวดๆก็ได้ เน้นผักเยอะๆ ต้มรวมๆกัน
แครอท:ทำเป็นต้มจืดใส่มันฝรั่งหรือจะใส่เส้นมักกะโรนี มะเขือเทศ โรยผักชีต้มหอมก็น่ากินนะ
ผักรวม:ยกให้จับฉ่ายเลย

ได้หลายอันแล้ว ลองดูนะ  ยิ้มน่ารัก

สุกี้ซื้อน้ำจิ้มมาแล้วขวดหนึ่ง แต่ยังไม่ได้ทำกินสักที  (เหงื่อแตกพลั่ก)
รายการอื่นน่าสนครับ เดี๋ยวต้องจัดรายการไปตุนของก่อน

พี่โอ้เอ้ ต้มๆใส่กิมจิก็อร่อยนะ  กึ๋ยๆ

http://topicstock.pantip.com/food/topicstock/2006/10/D4782041/D4782041.html

ไม่ได้กินพร้อมข้าวหน่ะ รสมันจะจัดเกินไปมั้ย  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ต้มยำใส่เห็ดเยอะๆ กินเห็ดแทนกะหล่ำปลี น่าเวริ์คนะ  หรือชอบจืดๆ ก็เป็นต้มจืดดอกไม้จีน ใส่พวกยาจีนไหม อร่อยนะ ว่าแล้วก็หิว  :หิว:

ลืมเห็ดไปได้ไงเนี่ย ของชอบเลย  :หิว:

ไม่กินน้ำพริกกับผักต้มหรือผักสดเหรอ
สลัดผักเปลี่ยนผักกับน้ำสลัดเป็นแบบต่างๆ
ส้มตำ ที่อาจจะเปลี่ยนเป็นผักอื่นแทนมะละกอดิบ

น้ำพริกกับผักก็น่าจะดีครับ แต่มันต้องกินพร้อมข้าวใส่มั้ยครับ เดี๋ยวมันจะลำบากกระเพาะไปหน่อย

เห็นน้องแกะเอาหลนมาโชว์ อยากกินหลนขึ้นมาตะหงิดๆ
จำความได้ว่าตอนประถมเคยทำกินจากวิชาการงานพื้นฐานอาชีพ
อร่อยมาก แม่ชม เลยทำกินบ่อยๆ อยู่ระยะหนึ่ง  กร๊าก

ช่าย เช่นใช้มะละกอสุก แทน

อันนี้จริงหรือมุกครับ เริ่มแยกไม่ออก มะละกอสุกผมปอกแล้วแช่เย็นกินเหมาะกว่าครับ  เฮ้ย!?

เดี๋ยวถ้าทำเมนูใหม่จะเอามาให้ดูครับ
ขอบคุณทุกคามเห็น  ไหว้

Today you , Tomorrow me.
ซุปกิมจิใส่วุ้นเส้นไง
เราก็เอาไม่เผ็ดมาก แค่ร้อนๆ

ช่วยเผาผลาญพลังงานด้วยนะ  เจ๋ง

มื้อเย็นที่ผ่านมาทำทานเองครับ มีผัดดอกไม้กวาด (ดอกกุ๊ยช่าย) ซึ่งที่แรกจะใส่หมู 3 ชั้นไปด้วยแต่หมู 3 ชั้นหมดครับ เลยผัดเปล่าๆ แล้วทอดหมูส้มมาอีกอย่างครับ  หื่น  หื่น  หื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2008, 01:42 น. โดย 953=2-8-2 » บันทึกการเข้า

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ชอบกินดอกไม้กวาดผัด แต่ต้องใส่ตับหมูด้วยนะ :หิว:
ชอบดอกไม้กวาด เหมือนกันจ้ะ ไม่ได้กินนานละ  :หิว:

And true love is the rule, and you're nobody's fool.
The ship's coming to the light and it was love at first sight...:D
หน้า: 1 ... 570 571 572 573 574 575 576 [577] 578 579 580 581 582 583 584 ... 1557