หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้สระจมใน Photoshop CS2  (อ่าน 160437 ครั้ง)

คีย์อะไรครับ

งบน้อย
คีย์เกี้ยม

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ของผมมันไม่มี option OpenType น่ะครับ มันปิดไว้เป็นสีเทาครับ
ต้องทำยังไง??? ง่ะ
ปุ่ม OpenType จะมีเฉพาะฟอนต์ที่มี OpenType เท่านั้นครับ
ดังนั้น ถ้าหากบางฟอนต์จะไม่มีไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

วิธีแก้คือ
1. เปลี่ยนฟอนต์ที่ใช้ซะ
2. ลองแก้ตรง Anti-Alias Method (None/Sharp/Crisp/Strong/Smooth ด้านขวาถัดจากขนาดอักษร) ให้เป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่ None
3. ใช้โปรแกรมแก้สระลอย -- เฮ้ย -- ไม่ได้นี่หว่า  กร๊าก
 เศร้า คือพอจะมีฟ้อนท์ที่ใช้กับ Indesign CS2 อะป่าวครับ แบบตัวที่ไม่หวือหวาอ่ะคับ กำลังจะทำนิยสารคับ ตอนนี้ปั่นต้นฉบับอยู่อ่ะ ใช้ Pagemaker 7.0 ไม่กู๊ดเลยอยากเปลี่ยนมาใช้ Indesign CS2 โปรแกรมมันสุดยอดดี แต่ไม่มีฟ้อนท์ที่เข้ากันได้เลย อยากให้ช่วยหน่อยหาให้หใอน่ยคับ เอาแบบเบสิค ขอบพระคุณจิงๆ ชีวิตนี้ช่าง สะ ปั๊ด ดิ กรึ้ง สุดๆ
http://f0nt.com/forum/index.php?topic=7769.0
ลองดูครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สะ ปั๊ด ดิ กรึ้ง  นี่มันแปลว่าอะไร รือ (อยากรู้เฉย ๆ น่ะ อ่ะปู๊ก ดิปู๋ย)
ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
ตอนแรกใช้ก็ไม่เป็นอ่ะ
แต่เมื่อคืนเล่นซะปวดตาเลย
จู่ๆมานก็จมซะงั้น เซ็งเลย
มันจะมีโปรแกรมช่วยนิคับ
ชื่อไรหว่า จำไม่ได้แล่ว... ฮือๆ~
โชคดีฟอนต์ผมไม่มีปัญหานี้ หุๆ ฮี่ๆ

ใครอยากลอง ไปโหลด ฟอนต์ พิมพ์ดีด ๒ ใหม่ มาเล่นดู แล้วจะรู้ว่าไม่ได้พูดเล่นๆ เราทำได้ เย่ๆ

จริงๆ แล้ววิธีแก้วิธีนี้เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ถ้าจะแก้ที่ต้นเหตุต้องไปแก้ที่คนทำฟอนต์โน่น

ว่า...คนทำฟอนต์มันต้องปลุกเสกฟอนต์ด้วย Digital Signature นะ ไม่งั้นไม่ศักดิ์สิทธิ์

อยากรู้ว่าใส่ยังงัย ไปดูกระจู๋ทำ TT ให้เป็นตัว O
จะถามเรื่อง font ไทย กับ CS3
สระมันยังไงก็จมอะครับ

ของผมมันไม่มี option OpenType น่ะครับ มันปิดไว้เป็นสีเทาครับ
ต้องทำยังไง??? ง่ะ
ตอนแรกก็เป็นเหมือนอย่างนี้อะ

ปุ่ม OpenType จะมีเฉพาะฟอนต์ที่มี OpenType เท่านั้นครับ
ดังนั้น ถ้าหากบางฟอนต์จะไม่มีไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

วิธีแก้คือ
1. เปลี่ยนฟอนต์ที่ใช้ซะ
2. ลองแก้ตรง Anti-Alias Method (None/Sharp/Crisp/Strong/Smooth ด้านขวาถัดจากขนาดอักษร) ให้เป็นอย่างอื่นที่ไม่ใช่ None
3. ใช้โปรแกรมแก้สระลอย -- เฮ้ย -- ไม่ได้นี่หว่า  กร๊าก
และก็แก้ตามนี้แล้ว font ที่ผมโหลดจากที่นี่ใช้ไม่ได้เลยซักอันอะครับ
หรือว่าเป็นเหราะ CS3 ????

wahz !!!~  รักเธอคนเดียว
สังเกตรูปแบบการ anti-alias ของตัวอักษรนะครับ
เอาอันไหนก็ได้ที่ไม่ใช่อันล่างสุด (รู้สึกจะเป็น Smooth)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลองใช้โปรแกรมนี้ดูครับ  ASK Square ผมว่าใช้ดีนะ  มันแก้ได้ทั้งแบบขณะพิมพ์ แล้วก็สามารถแก้งานที่ทำไว้อยู่แล้วได้ด้วย  ช่วยให้สะดวกมาก  ไม่ต้องมาคอยนั่งพิมพ์ข้อความใหม่อีกครั้ง   

ลองดูนะครับ  โปรแกรมเค้ามีให้ลองเล่นตัว demo ด้วย  ที่ http://www.askmedia.co.th/it/square.php 

(แจ๋ว แจ๋ว)
ขอบคุณกับความรู้นะ ไม่ต้องมานั่ง outline แล้วดึงทีละตัวแล้ว กึ๋ยๆ กึ๋ยๆ

อย่าหวังว่าใครสักคนจะอยู่เพื่อเรา เพราะเราเองก็ยังไม่รู้ว่าจะอยู่เพื่อใคร
If you thing, You'll lose. You're lose.
ดีนะครับ

โอเค..ปฏิบัติตามที่เขาบอกจะได้ไม่โดนด่า..
เฮ้อ...โดนด่าตั้งหลายคร้งทำไงดีฟ่ะเนี๊ย
หน้า: 1 2 3 4 [5]