หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757885 ครั้ง)
หมอแมวครับขอถามมั่งแต่ไม่เกี่ยวกะเรื่องแพ้อาหารนะคือว่า
ผมเป็นต่อมทอลซินอักเสบอะเป็นบ่อยจนหมอถามว่าจะผ่าไหมผมควรผ่าดีไหมครับกลัวมีดกลัวเข็มอะ-*-
อายุเยอะแล้วไม่ต้องผ่าก็ได้ครับ เกย์แอบ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ด่วนค่ะหมอ

คือโบว์มีอาการตุ่มใสๆขึ้นตามมือ ขา คันด้วย เป็นๆหายๆ
นี่ก็เพิ่งขึ้นตอนไปเที่ยวสงกรานต์ ตอนแรกมันยุบไปประมาณ2 อาทิตย์ที่แล้ว
(คราวนี้ขึ้นที่ขา เป็นกลุ่มๆ ใสๆ บางตุ่มเป็นหนอง)
ไปหาหมอผิวหนังเค้าก็ตอบไม่ได้ว่าแพ้อะไร
บอกว่าอาจจะเป็นจากอาหาร
ก็ไม่ได้กินอะไรแปลกจากที่เคยกิน
มันกว้างไปใช่ไหมคะทำไมถึงไม่รู้

เดือดร้อนมากเลยค่ะหมอ
โบว์ไปเทสต์เลยดีไหมคะ เทสต์กับแพทย์ผิวหนังที่เกษมราษฎร์ (1500 บาท)
เทสต์แล้วจะรู้ผลเลยไหมค่ะว่าแพ้อะไร
แล้วเทสต์ผิวหนังกับเทสต์ภูมิแพ้ไม่เหมือนกันนี่ค่ะ
ถ้าเทสต์เกี่ยวกับอาหารนี่ใช่เทสต์เดียวกับผิวหนังไหมค่ะ (งง)

แนะนำให้ไปผ่ากระเพาะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เหอๆ  คู่นี้เขารักกันจริงจังเหลือเกิน

แฟนเป็นตุ่มโดยสันนิษฐานว่าน่าจะมาจากอาหาร  ฝ่ายชายให้ไปผ่ากระเพาะเลย (อิอิ)

โล่ง
ลั่นก็เป็นค่ะพี่โบว์.. เป็นทุกๆปี ..  หมอบอกว่ามันเกิดจากสิ่งสกปรกอะค่ะ

แต่ลั่นจะเป็นไม่มากนะค่ะ หมอจะให้ยามาทา ตลับเล็กๆ
แล้วก็หาย ... แป๊ปเดียวก็หายนะค่ะ

แต่ส่วนใหญ่ลั่นจะปล่อยให้มันหายไปเองค่ะ
ถ้ามันจะหายมันตึงหาย ลันล้า

แต่ถ้าเป็นมากก็ไม่รู้นะค่ะ
เอามีดกรีด เอาเข็มจิ้ม  แล้วรีดน้ำใสๆออกมา

หรือว่าเป็นหิด ง่ะ

โล่ง
หมอบอกว่าไม่ใช่หิด
ยังห่างไกล
ตอนแรกยักษ์บอกว่าหิดเหมือนกัน

อ่าวไปหาหมอมาแล้วหรอค่ะ .. แล้วตกลงเป็นอะไรหรอค่ะ
พี่โบว์ไม่รู้สึกอะไรกับมันใช่มั้ยครับ
ถึงจะเอามีดกรีด  เข็มแทง  น้ำใสๆก็ไม่ออกใช่มั้ยครับ

งั้นก็อาการเดียวกับผม  เป็นมาสี่ ห้าปีแล้วไม่หาย  และไม่ลุกลาม  และไม่มีอาการอื่นใดนอกจากเป็นตุ่มใสๆ  คิดว่าคงไม่เป็นอะไรมาก ถ้าให้ชัวร์ก็เช็ค

โล่ง
ต้องดูว่าตุ่มเป็นแบบไหนครับ
เป็นตุ่มกลมๆใสๆ ขอบชัดๆ ตึงๆ vesicle
หรือ
ตุ่มน้ำพองๆ ขอบไม่กลม เหี่ยวๆ bleb เหมือนโดนน้ำร้อนลวก

พวกตุ่มพองๆ ขอบไม่ชัดเจน หากขึ้นหลายๆที่และมีผิวหนังสีแดงหรือดำผิดปกติ จะคล้ายพวกอาการแพ้ยาแพ้อาหาร
ในขณะตุ่มตึงๆกลมๆหลายๆจุด มักเข้ากับการติดเชื้อหรือการแพ้จากการสัมผัสมากกว่า

ถ้าฟังจากที่โบว์เล่า ท่าทางจะเป็ฯแบบแพ้เฉพาะที่มากกว่า เพราะเป็นแค่ที่ขา ไม่ได้มีที่อื่น และไม่มีอาการที่อื่นพวกปากลอกตาลอก(หรือคันตาคันปาก)

การรักษา
แบบนี้มีตุ่มหนอง โดยทั่วไปหมอผิวหนังเค้าจะสะกิดไปตรวจว่าเป็นหนองแบบติดเชื้อ impetigo หรือเป็นหนองจากการแพ้ sterile abscess
ถ้าเป็นพวกติดเชื้อ ก็ต้องกินยากลุ่มpenicilline 7วัน (เพราะว่าเชื้อพวกนี้จะทำให้เกิดผลข้างเคียงรุนแรงได้ภายหลัง)
ถ้าเป็นพวกแพ้ ก็ให้สเตียรอยด์ และยาแก้แพ้
แต่ในทางปฏิบัติ มักจะให้ยากลุ่มแก้แพ้ และ ยาปฏิชีวนะไปพร้อมๆกันเลย

หลังจากนั้นก็ให้สังเกตว่าไปโดนอะไรแล้วถึงเป็น (การแพ้มีหลายแบบครับ บางอย่างโดนของที่แพ้ไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว แล้วค่อยมาแพ้ก็ได้ บางอย่างโดนปุ๊บแพ้ปั๊บ ดังนั้นต้องสังเกตกันดีๆ) หรือมีอะไรที่สงสัย

ส่วนทดสอบภูมิแพ้ที่ว่า สามารถทำได้ครับ (ถ้ามีเงิน) แต่ต้องเข้าใจข้อจำกัดของมันก่อน
1. ถ้าเป็นพวกอาการแพ้ที่เป็นจากการกินหรือสูดดม ทดสอบแล้ว พบว่าที่ผิวหนังแพ้ ไม่ได้แปลว่าเราจะแพ้จริง
บางคนพบว่าที่ผิวหนังแพ้ไข่ แต่ก็ยังกินไข่ได้ตามปกติ
และในทำนองเดียวกัน ไม่แพ้ที่ผิวหนัง แต่จริงๆกินแล้วแพ้ ก็พบได้บ่อยๆ
ไม่ได้100%
2. สำหรับทดสอบว่า ผิวเราแพ้หรือไม่ ทดสอบแบบนี้จะแม่นยำกว่า เพราะเราทดสอบที่ผิวโดยตรง
แต่ก็เหมือนข้อแรกครับ ไม่ได้ไว100% บางครั้งทดสอบแล้วหาไม่เจอก็มี เข้าใจผิดว่าแพ้ก็มี
3. ปัญหาก็คือ ก่อนจะทดสอบ ยังไงก็ต้องหาของที่เราสงสัยว่าแพ้มาบอกหมอครับ เพื่อหมอจะได้เลือกน้ำยาที่เหมาะสม
4. บอกครอบครัว และแฟน หรือยัง ... เพราะการทดสอบพวกนี้คือการเอาสารที่แพ้สะกิดเข้าร่างกายโดยตรง ความเสี่ยงสูงสุดของการทดสอบนี้คือ แพ้รุนแรง ถึงชีวิตได้ (แม้ว่าจะเจอน้อยมากๆๆๆๆๆ แต่ก็มีโอกาส)
ปกติผมจะไม่แนะนำให้รีบไปทำskin test เท่าไหร่ครับ
ยกเว้นกรณีที่หมอผิวหนังหรือหมอภูมิแพ้วิทยาได้พิจารณาเห็นสมควร
2.

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อยากถามว่าท้อไหม
เหนื่อยนักแล้วพักไหม  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ตอบพี่หมอ

ของผมเป็นตุ่มใสๆ  กลมเกลี้ยง นูนเป็น vesicle แต่แข็งด้วย

เข็มจิ้มก็ไม่เป็นไร  แต่ยังไม่เคยกรีดลึกๆ  ตุ่มเล็กมาก  เล็กกว่าหัวเข็มหมุดเกินครึ่ง  เกิดที่ข้อนิ้วกลางขวาด้านฝ่ามือ

เป็นมาหลายปีแล้ว

ทิ้งไว้นานๆผมจะตาย  หรือมีผลข้างเคียงอะไรมั้ยครับ กรี๊ดดดดด

โล่ง
ทำไมไปหาหมอ หมอบอกให้กิน สไปรท์คะ   หมีโหดดดด

แล้วทำไมพี่อรไม่ถามหมอเอาเองตั้งแต่ตอนที่หมอให้กินสไปรท์ละครับ

ผมก็อยากรู้อาการเป็นยังไงถึงให้กินสไปร์ท

ถ้าท้องเสียก็ต้องสไปร์ทใส่เกลือ  อร่อยมากๆเลย

โล่ง
จำไม่ได้

แต่ชอบกินเป๊ปซี่มากกว่าเลยซื้อเป๊ปซี่มากิน  หมีโหดดดด

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 440