หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79 80 81 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758002 ครั้ง)
เป็นตุ่มแดงเหมือนสิวเลยค่ะหมอแมว
      แต่ หนูอ่านชื่อยาหมอแมวไม่ออกอะ  ฮือๆ~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
Betamethasone cream

เบท-ทา-มี-ทา-โซน  ครีม
เบท-ทา-เมท-ทา-โซน  ครีม

กินรอบวง
ขอบคุณพี่ตั้งค่า เกย์ออก

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ประกาศแพทยสภา เรื่องข้อเท็จจริงทางการแพทย์

เจาะเฉพาะใจความสำคัญมาอ่านกัน

หรือที่ผมเจอเอง โดนงูกัด เอางูมาโรงพยาบาล ... ผมแนะนำให้นอนโรงพยาบาล แต่ญาติและผู้ป่วยไม่ยอม บอกว่าจะเอากลับไปรักษาด้วยว่านที่บ้าน (คงคิดแล้วใช่ไหมครับว่าแล้วจะพามารพ.ทำไม) พอถามว่าแล้วพามาทำไม เค้าก็ตอบซื่อๆว่า ถ้ากลับไปบ้านแล้วเป็นอะไรไปจะได้มีคนรับผิดชอบ....... ผมฟังแล้วก็หน้าชาเหมือนกัน (สรุปแล้วผมก็บอกว่าถ้าไม่รักษาที่รพ. จะมาให้หมอรับผิดชอบคงไม่ได้หรอก... ว่าแล้วผู้ป่วยก็เลยยอมนอนรพ.)

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

เคยมีรายหนึ่งพอผมผ่าเสร็จมาดูอาการ ทั้งผู้ป่วยและญาติก็ชมผมว่าพูดจาเพราะสนใจคนไข้ ไม่เหมือนหมอคนก่อนที่ไม่บอกอะไรพูดจาตะคอกโฮกฮากตรวจก็ห่วย.... จนผมต้องบอกว่า หมอคนแรกกับคนที่สองมันก็ผมเองนั่นแหละ แล้วก็จำไม่ได้ว่าไปตะคอกใส่เมื่อไหร่(ปีนั้นทั้งปีไม่ได้ตะคอกใครเลยอยู่แล้ว)

อันนี้ฮาเข้าไปใหญ่  กร๊าก กร๊าก

ถ้าจะเอาให้ชัดเจนและใกล้ตัวทุกท่านมากๆ ก็อย่างกรณีเจ็บคอมีไข้ต่ำๆไปแล้วได้แต่ยาพาราฯที่หลายๆคนบ่นกันนักหนาว่าจ่ายแต่พาราฯ .... ก็ถ้าคอแดงนิดเดียว ไข้37นิดๆ ทอนซิลไม่อักเสบ  การจ่ายยาแก้อักเสบฆ่าเชื้อ นอกจากไม่มีประโยชน์แล้วยังไปทำให้เชื้อในร่างกายเกิดการดื้อยา เป็นผลเสียในภายภาคหน้า ... แพทย์ก็มีสิทธิที่จะไม่สั่งยาเอาไปกินให้เชื้อดื้อเล่น (แต่ปัจจุบันถ้าคนไข้เยอะมากๆ อธิบายไม่ทัน หลายแห่งก็อาจจะต้องยอมให้ไปเพราะถ้าไม่ให้ก็ไม่ยอม... เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุซึ่งหลายที่แก้ไขไม่ได้)

อันนี้จากที่ตูเรียน biotech เรื่องการหาเชื้อที่ผลิตสารปฏิชีวนะมาเข้าใจดีว่าตอนนี้ยาปฏิชีวนะที่คงเหลืออยู่ในโลก (ที่แพทย์มักเก็บเอาไว้ไม่จ่ายให้) มีประมาณ 2-3 ตัวเท่านั้น

ถ้าเชื้อมันเก่งจนมันดื้อด้านยา 2-3 ตัวนี้ได้ ตายกันแน่ๆพวกเรา  อี๋~

เอาง่ายๆครับ หลายโรงพยาบาลมีหมออยู่กันแค่สองคน ดูผู้ป่วยนอกวันละ300-400คนต่อช่วงเช้า ตกเย็นต้องมาอยู่เวรถึงเช้า วันเว้นวัน.... บางครั้งเจอเรียกตัวไปประชุมของจังหวัด ไปเป็นพยานศาล ซะ1คน อีกคนก็ต้องอยู่เวร บางคนไม่ได้นอนติดกันสามวัน บางคนจำต้องอยู่เวร5วันติดกัน ไม่ได้นอนเต็มตื่นสักคืน
หมอบางคนที่เป็นข่าว ข่าวไม่ลงไปด้วยว่าสภาพหมอบางคนอาการหนักแค่ไหน , หมอบางคนมีไข้39-40 แต่ก็ต้องทนทำงานเพราะไม่มีคนอื่นมาอยู่เวรแทน (รพ.ใกล้ก็เต็มกลืน) , บางคนเป็นข่าวว่าพูดจาไม่เพราะไม่มีหางเสียง แต่ข่าวเลี่ยงไม่ลงว่าแพทย์โดนด่าบุพการี โดนถุยน้ำลายใส่ หรือโดนผลักอก โดยคนที่เรียกตนเองว่า"ผู้ป่วย" 
กฎหมายของบางประเทศ สั่งห้ามแพทย์ไม่ให้ทำงานเกิน....ชม.ต่อสัปดาห์ ใครทำมีความผิด
แต่ของไทย แพทย์ส่วนใหญ่รู้ดีว่าถ้าไปกำหนดเพดานการทำงานแบบนั้นล่ะก็ได้วุ่นวายกันไปทั่วแน่นอน ก็เลยไม่มีใครออกมาเรียกร้องเพื่อเห็นแก่ส่วนรวม
ดังนั้นประกาศในข้อนี้ จึงเป็นแค่การบอกความจริงอีกข้อตามหลักเหตุและผลว่า "ในสภาพโรงพยาบาลของประเทศกำลังพัฒนา มีหมอ1-2คน ทำงานได้นอนวันละ5-6ชั่วโมง ไม่มีวันหยุด มีคนไข้มาวันละ300-400คน โดนคนไข้บางคนด่าว่าทุกวัน จะให้รักษาเทียบเท่ารพ.มหา'ลัยฮาร์วาร์ดของอเมริกาและให้นั่งคุยกับคนไข้คนละครึ่งชั่วโมง คงเป็นไปไม่ได้"

ขอให้มีการกำหนดเวลาการทำงานเลยครับ
ไม่ได้ห่วงสุขภาพแพทย์นะครับ
ห่วงสุขภาพตัวเอง ถ้าป่วยแล้วไปเจอกับหมอแมวอดนอนน่ะครับ
  ปลื้ม

และที่คุณหมอเกรียงศักดิ์ออกมาบอกว่าเป็นกฎที่ออกโดยโรงพยาบาลเอกชน ผมไม่ทราบว่าแกละเมอเพ้อพกอะไร หรือกินยาผิดสำแดงหรือเปล่า เพราะว่าเรื่องแบบนี้ไม่ใช่เรื่องของเอกชน แต่เป็นเรื่องของระบบสาธารณสุขสากล

ปล. นพ.เกรียงศักดิ์ (ชื่อจริง) ที่ออกมาบอกว่าตนเองพูดในนามของแพทย์ชนบท ตัวแกเองไม่ได้ทำงานในชนบทนานแค่ไหนก็ไม่รู้ คนในกลุ่มก็อยู่ในเมืองอยู่เอกชนกันหลายคน ... ความพยายามที่จะเข้ามาเป็นใหญ่ในแพทยสภาของแกก็เป็นที่รู้เช่นเห็นชาติกันทั่ว
ปอ. เซ็งครับ สรยุทธ ยังมีIQในการตีความภาษาไทยต่ำเช่นเดิม

ความเห็นผมนะหมอ
นพ. คนนี้ภาพพจน์ต่อประชาชนดูเหมือนคนเห็นแก่เงิน รวมทั้งเห็นแก่ตัวเอามากๆ จนรู้สึกได้
คือจะหาปากเสียงให้แพทย์ทั้งประเทศ หาคนที่พูดจาดูมีมนุษยธรรมมากกว่านี้จะได้หรือไม่

มีเพื่อนเป็นหมอ 10  กว่าคน ไม่เห็นใครแสดงออกทำนองนั้นเลย  เอือม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2006, 21:49 น. โดย I_AM_SUD_YOD » บันทึกการเข้า

ฮิ้วววววววววววววววววววววววววววววว
แอบอ้าง
มีเพื่อนเป็นหมอ 10  กว่าคน ไม่เห็นใครแสดงออกทำนองนั้นเลย  เอือม
มีเยอะกว่าผมอีก กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พี่หมอครับ เว็บที่ รวมบทความที่พี่เคยเขียน ไม่ทราบว่ายังมีอยู่มั้ยครับ

i'll walk until i find u.
ยังอยู่ครับ

http://www.mthai.com/webboard/7/136163.html

เอามาจาก บล็อค แิอน ในหมวด >>>  แอนอร่อย >>> Blog
ขอบคุณมากครับ  ไหว้

แต่สังเกตุเห็นละ ตรง Editor Note ก็มีบอกแหะ - -
รวมบทความของหมอแมว  (อัพเดต 17 ตุลาคม 49 ) - http://www.mthai.com/webboard/7/136163.html

i'll walk until i find u.
ถามหมอแมวครับ
ผมมีอาการ มือสั่น มากๆ(เน้น มากๆ) ไม่รู้เป็นอะไร
สั่นจนคนรอบข้างสังเกตุได้ อย่างเวลา present งาน
หรือเวลา พูดคุยปกติ หรือ แม้กระทั่งเวลายกแก้วกินน้ำ

ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับยาที่ผมกินประจำอยู่หรือเปล่า
คือ ผมกิน Aspent M  60mg กับ Adalat 30mg อย่างละเม็ดต่อวัน
ผมมีโรคประจำตัวอยู่คือ Prinz metal angina

รบกวนหมอแมวช่วยตอบด้วยนะครับ
หรือมีวิธีอะไรที่จะช่วยทำให้มือสั่นน้อยลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2006, 10:45 น. โดย iamnot » บันทึกการเข้า
อย่างอน อย่างงอน กรี๊ดดดดด

ถ้าเป็นลูกสะบ้าหลุดจริง (คือว่าแถวนี้มีหลุดปลอมมาตรวจบ่อย แต่ของจั๊วน่าจะจริง บรรยายเหมือน)
และเคยหลุดหลายครั้ง แนะนำว่าผ่าตัดโลดครับ
เพราะว่าถ้ามันเคยหลุดได้มากกว่า1ครั้ง นั่นแปลว่าร่างกายของคุณมีความผิดปกติมาตั้งแต่เล็กๆแล้ว ทำให้กล้ามเนื้อและเอ็นที่ครอบคลุมดึงรั้งสะบ้า ไม่แข็งแรงพอ

ทางแก้ไขที่พอจะช่วยได้คือการทำกายภาพบำบัดเป็นหลัก, ใส่รองเท้าที่ออกแบบมาเฉพาะคน(ต้องไปตรวจก่อนแล้วค่อยทำ) , แปะเทปกาวช่วยกระจายแรงที่หัวเข่า ที่เหลือก็คือการฝังเข็ม หรือใส่อุปกรณ์เสริม(ยังไม่มีงานวิจัยรองรับ หมอบางคนว่าได้ผล บางคนว่าไม่ได้ผล)
ตัวอย่างของที่ลองทำได้ถ้าไม่มีเวลาไปผ่าตัด

เป็ฯการแปะเทปเพื่อให้สะบ้าอยู่ในที่ในทาง
ลดการเจ็บปวด ลดการเป็นซ้ำ แต่ต้องให้หมอกระดูกทำ เพราะมันแปะยาก ฮิ้ววว

ขอบคุณค่ะ จั๊วเคยทำกายภาพแล้ว แต่เวลามันไม่อำนวยเพราะว่าติดธรรมศาสตร์
ไปฟิตเนสบ่อยๆไม่ได้ เปลืองตังค์สมัครไปทั้งปีโดยใช่เหตุ  ฮือๆ~

ไปหาหมอประจำที่ศิริราชมาแล้วค่ะ คาดว่าน่าจะผ่าแน่นอน แต่คุณหมอนัดไปคุยอีกทีต้นปีหน้า
ตอนนี้ก็กินยาแก้ปวดอยู่สองตัว MIRACID กับ MELOX แต่ชอบลืมกินยาก่อนอาหารเรื่อย

ถามหมอแมวอีกรอบวา่ายาก่อนอาหาร ถ้าลืมกิน จะเอาไปกินหลังอาหารได้มั้ยคะ  งง

there are no regrets in life, just lessons . .
หัวเข่า เป็นอะไรเหรอครับ   

ผมก็เคยเป็น เมื่อครั้งยังเล่นกีฬาอยู่  กระโดดเตะตะกร้อ ตกลงมาเข่าหลุด จึงต้องเลิกลาวงการไป ฮิ้ววว

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หัวเข่า เป็นอะไรเหรอครับ   

ผมก็เคยเป็น เมื่อครั้งยังเล่นกีฬาอยู่  กระโดดเตะตะกร้อ ตกลงมาเข่าหลุด จึงต้องเลิกลาวงการไป ฮิ้ววว

ลูกสะบ้าหัวเข่าหลุดง่ายทั้งสองข้างค่ะ  น้องดำ

there are no regrets in life, just lessons . .
เกิดจากอะไรครับ   อุบัติเหตุ เหรอ  งง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เกิดจากอะไรครับ   อุบัติเหตุ เหรอ  งง

หมอบอกเป็นจากเนื้อเยื่อยืดค่ะ (หมอทดสอบด้วยการ ดัดนิ้วโป้งจั๊วไปชนท้องแขนได้ )
กีฬงกีฬาก็ไม่เคยเล่น แต่เป็นพวกซุ่มซ่ามบ่อย(ไม่รู้เกี่ยวกันมั้ย)
ไปหาหมอที่รักษาประจำ ต้องไปหาที่คลินิคนอกเวลา การกีฬาของศิริราช มีแต่นักกีฬาไปหาเต็มเลย  น้องดำ

นิ้วหัวแม่มือเหรอ

แล้วมันเกี่ยวไงกะหัวเข่า  งง งง

มันlink กันอยู่เหรอ 

กินรอบวง
หน้า: 1 ... 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79 80 81 ... 440