หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77 78 79 80 81 82 83 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757721 ครั้ง)
เท่าที่รู้ยาสองตัวนี้ไม่มีผลทำให้มือสั่น... ถ้าดูจากที่เขียนว่ายกแก้วกินน้ำมือก็สั่นโดยที่ไม่มีอาการอื่น น่าจะต้องสงสัยกลุ่มEssential tremor
ยาAdalat30mg น่าจะเป็น Adalat CRใช่ไหมครับ ยิ้มน่ารัก Adalatธรรมดา30mg กินไปดีไม่ดีอาจน๊อคได้  ยิ้มน่ารัก
วิธีแก้ ผมว่าลองไปให้หมอที่เค้าดูเรื่องหัวใจเค้าดูครับว่ามือสั่นเป็นสั่นจากอะำไร (เพราะอาการเหมือน แต่ก็มีหลายโรคที่มาด้วยมือสั่นซึ่งหมอต้องไปแยกให้ได้ก่อน) ถ้าเป็นสั่นจากEssential tremor (สั่นไม่ทราบสาเหตุ เจอในคนอายุ30ขึ้นไป มือจะสั่นเวลาจะทำงาน หรือเรียกว่าIntention tremor) ก็อาจจะได้ยากลุ่มBetablocker มากินแทนตัวAdalat หรือไม่ก็อาจจะได้ยานอนหลับคลายเครียดกลุ่มDiazepam Valium (เป็นยานอนหลับแต่สามารถรักษาอาการสั่นได้)

หวังว่าที่ตอบคงครอบคลุมนะครับ ยิ้มน่ารัก

เป็น Adalat LA 30 น่ะครับ
ขอบคุณครับ ไหว้ เดี๋ยวถ้าไปหา GP คราวหน้าจะลองปรึกษาเค้าดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2006, 22:22 น. โดย iamnot » บันทึกการเข้า
เวลากิ้วหิวแล้วไม่ได้ทานอะไรเลยอ่ะ มือก็จะสั่น ตัวก็จะสั่นนิดๆๆๆ น่ากลัวมาก   แต่ถ้าเอาน้ำ ลูกอมอะไรมายัดปากก็จะหายนะ เป็นอะไรก็ไม่รู้เนี่ย ลันล้า

ลองดูที่ปลายเท้าก่อนครับน้องกิ้ว ว่าเหยียบสายไฟอะไรหรือเปล่า
มันก็อาการหิวล่ะครับ น้องกุหลาบแก้ว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มันก็อาการหิวล่ะครับ น้องกุหลาบแก้ว

กั๊บกิ้วครับ  โวย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ไม่ได้เหยียบย่ะ  ชิ
ไม่ใช่น้าไม่ได้เป็นเวลาหิวๆๆแบบไม่ได้กินข้าวตรงเวลานะคะหมอแมว
แต่มันนึกจะเป็นมันก็เป็น  เพิ่งกินมา ไม่กี่ชม  ซัก 2ชม มันจะเป็นก็เป็นไม่มีอะไรที่จะสังเกตุได้เลยนะค่ะ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~

ก็แสดงว่าไม่เกี่ยวกับกินข้าว  เหลือบ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หมอแมวครับ  ปวดเบ้าตา   เอาอะไรประคบหรือทำไงดีครับ   ปวดมากๆด้วย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

ก็แสดงว่าไม่เกี่ยวกับกินข้าว เหลือบ
ก็ใช่อะซิ
 ถ้ามันเป็นอาการหิวข้าวปกติจะมาถามทำไม   ง่ะ   
   นี่มันผิกปกติ ถ้าเป็นขึ้นมาละก็ ไม่ต้องทำอะไรกันเลย
ต้องหามไอ้กิ้วไปหาอะไรยัดปากมัoด่วน
( มีคนเคยประสบมาแล้ว  ลันล้า)

เวลากิ้วหิวแล้วไม่ได้ทานอะไรเลยอ่ะ มือก็จะสั่น ตัวก็จะสั่นนิดๆๆๆ น่ากลัวมาก   แต่ถ้าเอาน้ำ ลูกอมอะไรมายัดปากก็จะหายนะ เป็นอะไรก็ไม่รู้เนี่ย ลันล้า

เหลือบ สับสนในตัวเองรึเปล่า

ลองไปถ่ายพยาธิดูครับ (จริงๆนะเนี่ย ไม่ใช่มุก)

กินรอบวง
ไม่ได้เหยียบย่ะ  ชิ
ไม่ใช่น้าไม่ได้เป็นเวลาหิวๆๆแบบไม่ได้กินข้าวตรงเวลานะคะหมอแมว
แต่มันนึกจะเป็นมันก็เป็น  เพิ่งกินมา ไม่กี่ชม  ซัก 2ชม มันจะเป็นก็เป็นไม่มีอะไรที่จะสังเกตุได้เลยนะค่ะ
อย่างนี้ผมว่าลองดูนะครับ ถ้ามันมีปัญหาจนกระทบต่อชีวิต เช่นถ้าไม่มีลูกอมหรือไม่ได้กินอะไรแล้วจะแย่มากทำอะไรไม่ได้ ... ผมว่าลองไปหาหมอหรือที่ซึ่งมีที่เจาะน้ำตาล ขอเจาะตรวจน้ำตาลดูโดยเล่าอาการให้เค้าฟัง จะเจอเจาะเลือดหลังกินอาหาร2ชั่วโมง
ถ้าน้ำตาลต่ำหลังกินอาหาร ก็จะมีกลุ่มที่กินอาหารพวกน้ำตาลย่อยง่ายมากไป ร่างกายเลยมีช่วงที่ผลิตอินซูลินออกมามาก พอถึงช่วง2ชั่วโมงหลังกินก็เลยกลายเป็นน้ำตาลต่ำ
(มันก็มีบ้างเหมือนกันที่เป็นโรคนะครับ แต่หายากผมเกิดมาเจอแค่สองคน)

ดังนั้นถ้ายังไม่อยากไปหาหมอ ให้หยุดการกินพวกน้ำอัดลมขนมขบเคี้ยว แล้วกินอาหารพวกข้าวกล้องหรือผักเพิ่มขึ้น ถ้าไม่หายก็ไปหาหมอได้ครับ
หมอแมวครับ  ปวดเบ้าตา   เอาอะไรประคบหรือทำไงดีครับ   ปวดมากๆด้วย
ตอนนี้มองเห็นดีเท่ากันสองข้างไหม ปวดยังไง(ปวดตลอดหรือตุบตุบ) มีแสงสีผิดปกติเกิดขึ้นมาไหม มีไข้ร่วมด้วยหรือไม่ ....
ถ้าไม่มีอาการดังกล่าวเลย ผมว่ากินยาParaหรือไปประคบเย็นเอาครับ
(ปกติไม่เห็นตัวตรวจไม่ได้หรอกครับ :25:อันนี้ก็แนะนำไปตามอาการ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2006, 22:45 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ไม่สับสนๆๆๆๆเพราะกินไปเมื่อ 2ชมที่ผ่านมา แต่ตอนที่เกิดอาการไม่ได้กินอะไรอยู่ไง ไม่เข้าใจ เหรอ  ชิ ชิ
  อ้อ เคยถ่ายแล้วค่ะพยาะธิ ถ่ายแล้วน้ำหนักขึ้นมา 10โล   ฮือๆ~   เลยเลิกไม่เอาอีกแล้ว ถ่ายพยาธิ    อ้วนแล้วลงยากเป็นคนทานเยอะด้วยแหละ  เลยเลี้ยงมันไว้ในท้องดีกว่า

ขอความกรุณาหมอแมวแนะนำเรื่องถ่ายพยาธิให้ไอน้อง้กั๊บกิ้ว ด้วยครับ

บอกเค้า(มัน)ไม่เคยเชื่อเลยครับ

กินรอบวง
อย่างนี้ผมว่าลองดูนะครับ ถ้ามันมีปัญหาจนกระทบต่อชีวิต เช่นถ้าไม่มีลูกอมหรือไม่ได้กินอะไรแล้วจะแย่มากทำอะไรไม่ได้ ... ผมว่าลองไปหาหมอหรือที่ซึ่งมีที่เจาะน้ำตาล ขอเจาะตรวจน้ำตาลดูโดยเล่าอาการให้เค้าฟัง จะเจอเจาะเลือดหลังกินอาหาร2ชั่วโมง
ถ้าน้ำตาลต่ำหลังกินอาหาร ก็จะมีกลุ่มที่กินอาหารพวกน้ำตาลย่อยง่ายมากไป ร่างกายเลยมีช่วงที่ผลิตอินซูลินออกมามาก พอถึงช่วง2ชั่วโมงหลังกินก็เลยกลายเป็นน้ำตาลต่ำ
(มันก็มีบ้างเหมือนกันที่เป็นโรคนะครับ แต่หายากผมเกิดมาเจอแค่สองคน)

ดังนั้นถ้ายังไม่อยากไปหาหมอ ให้หยุดการกินพวกน้ำอัดลมขนมขบเคี้ยว แล้วกินอาหารพวกข้าวกล้องหรือผักเพิ่มขึ้น

ให้หนูหยุดกินขนม  เอามีดมาปักอกง่ายกว่ามั้ย   ฮือๆ~
แต่ผักทาน จนเพื่อนเรียกอีวัวแล้วค่ะ  ลันล้า

ปวดเบ้าตาขวาครับ  ปวดมากตอนจ้องอะไรนานๆปวดแบบขัดๆ  บางทีน้ำตาไหลออกมาเลย  พึ่งปวดเมื่อเย็นนี้หลังจากอดนอนมาสองคืนแล้ว นอนเมื่อตีห้าวันนี้แล้วตื่นมาเที่ยง  ก้ตาบวมๆ ตอนแรกก็คิดว่ามันปวดธรรมดา แต่ตาซ้ายหาย ส่วนตาขวาทวีความปวดและปูด  มามากเลยครับตอนนี้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 [76] 77 78 79 80 81 82 83 ... 440