หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757998 ครั้ง)
ถามหมอครับ

เป็นตะคริวนี่ จะรักษายังไงดีครับ ถ้าใน ชม. นั้นเราไม่สามารถหายาทา หายากิน
หรือพักเป็นระยะเวลานานๆ ได้เลย

จากกรณีที่ไปภูสอยดาว ทางลูกหาบแนะนำให้อมเกลือ มันช่วยได้จริงหรือ?
ขอบคุณครับ

Today you , Tomorrow me.
เมื่อคืนเป็นครั้งแรกที่เป็นตะครืวนานเป็นชั่วโมงๆ
ปกติเป็นแค่ห้านาทีบีบๆก็หาย อันนี้บีบก็แล้ว กดขาก็แล้ว เพื่อนบอกให้นั่งยองๆก็ทำ
แต่ไม่หายค่ะ  ฮือๆ~ เพิ่งรู้ว่าเป็นตะคริวมันลำบากขนาดนี้  ฮือๆ~
ถามหมอครับ

เป็นตะคริวนี่ จะรักษายังไงดีครับ ถ้าใน ชม. นั้นเราไม่สามารถหายาทา หายากิน
หรือพักเป็นระยะเวลานานๆ ได้เลย

จากกรณีที่ไปภูสอยดาว ทางลูกหาบแนะนำให้อมเกลือ มันช่วยได้จริงหรือ?
ขอบคุณครับ

การเป็นตะคริวมีสาเหตุหนึ่ง นอกจากการหดเกร็งกล้ามเนื้อแล้ว
ยังเกิดจากการขาดเกลือด้วยครับ
แต่อมปุ๊บ จะหายปั๊บคงจะไม่รวดเร็วอย่างนั้น

เหมือนกับเป็นโรคเหน็บชา เพราะขาดวิตามินบีหนึ่ง  ก็ต้องกิน วิตามินเข้าไปชดเชย
เป็นตะคริวก็เหมือนกันครีบ ก็ต้องกินเกลือเข้าไปชดเชย (เพราะสูญเสียออกมากับเหงื่อ)
เช่นนี้แล....

กินรอบวง
มีทางเดียวครับ ในขณะที่เป็น คุณต้องดึงยืดกล้ามเนื้อทันที ถ้าเป็นไปแล้วหายแล้ว ปวดน่องแล้ว ไม่มีอะไรมาทำให้หายเร็วขึ้นได้
 ฮิ้ววว จากการไปเที่ยวภูมาล่ะสิครับ

ต้องมาทำความเข้าใจกับตะคริวก่อน
การรักษาตะคริวต้องรักาาที่ต้นเหตุ เหตุของตะคริวมีสองกลุ่มที่เจอบ่อย
1. ขาดเลือด
ไม่ว่ากล้ามเนื้อขาดเลือดจากสาเหตุอะไรก็ตามจะทำให้เกิดตะคริว กลไกการขาดเลือดของตะคริวส่วนใหญ่ก็เกิดจากหลอดเลือดหดตัว
- อากาศเย็น หลอดเลือดหดตัว หดไปหดมาตะคริวจับ
- หลอดเลือดหดตัวเวลานอน (nocturnal cramp) เวลากลางคืน กล้ามเนื้อหลอดเลือดจะหดขยายตัวสลับกัน บางคนหดเยอะไปหน่อยก็ตะคริวกิน
- มีอะไรไปกดหลอดเลือด เช่นนั่งผิดท่า
- ออกกำลังมากๆ
สองกรณีหลังจะส่งผลลงเอยที่เลือดไม่พอเลี้ยงกล้ามเนื้อ พอขาดเลือดก็เกิดกรดแลคติกคั่ง การคั่งของกรดไปกระตุ้นให้เกิดกล้ามเนื้อหดตัว จากนั้นพอกล้ามเนื้อหดตัวก็ยิ่งขาดเลือด ..... ก็เลยตะคริวกิน
2. เกลือแร่ผิดปกติ
แคลเซียม โซเดียม โปแตสเซียม เป็นแร่ธาตุที่ใช้ในการส่งสัญญาณประสาทบังคับกล้ามเนื้อ ถ้าแร่พวกนี้ผิดปกติจะทำให้กล้ามเนื้อสับสน
บางกรณีทำให้อ่อนแรง ไม่มีเรี่ยวแรงทำงาน
แต่บางกรณีกลายเป็นเกิดการกระตุ้นรุนแรงเกิดตะคริว

คนที่ออกแรงใช้กำลังงานบ่อย จะไม่เจอตะคริวจากข้อ1 เพราะเส้นเลือดดี.... แต่มักเกิดตะคริวจากข้อ2 เพราะขาดเกลือ

ดังนั้นถึงจะอมเกลือในปาก แต่ก็ยังเป็นตะคริวแบบ1ได้ครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
งั้นกรณีอย่างผมนี่มาจากกรณีที่ 1 แน่นอน เพราะไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย
บวกกับสภาพอากาศเย็นมากครับ

มิน่า อมเกลือก็ไม่เป็นผล

ขอบคุณครับ  ฮิ้ววว +

Today you , Tomorrow me.
ตอนเพื่อนผมเป็นตะคริว ลูกหาบบอกให้กลืนเกลือช้อนชานึง
มันกลืนปุ๊บ หายปั๊บเลยครับเลยแฮะ แปลกจริง
(สงสัยจะเค็มจนลืมเป็นตะคริว)

แต่ตอนผมเป็นตะคริว กินเกลือดูมั่งช้อนนึง
กลืนปุ๊บ อ๊วกแตกปั๊บเลยครับ ตะคริวยังอยู่
 ง่ะ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อุปทาน ส่วนตัวรึเปล่าครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
อย่าลืมนะครับว่าตะคริวถ้าได้พักก็หาย
ถ้าหยุดพักไปกินเกลือ กินเกลือแร่ หรือแม้แต่กินดีหมี ก็อาจหายได้

เพราะหยุดพัก  ฮิ้ววว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มีเรื่องมาถามหมอแมวสองเรื่องครับ  ลันล้า

คือ ข้อ 1

เวลาผมวิ่งอยู่ หรือออกกำลังกาย แล้วเหนื่อยนิดๆ ( ระยะเวลาการวิ่งหรือออกกำลังกายไม่นาน ) จะรู้สึกเจ็บข้างใน ช่วงบริเวณ ท้อง ( ใต้ซี่โครงอันสุดท้่ายด้านซ้ายครับ ) เจ็บแบบแปลบๆอ่ะครับ เป็นมานานแล้วด้วย ( 3-4 ปีแล้ว ) เมื่อเวลาพักหรือกดไปที่ตรงนั้น(เบาๆ) จะรู้สึกหายเจ็บครับ
   อยากถามว่า มันเกิดจากอะไรครับ วิธีการรักษา บำบัดอย่างไรบ้างครับ

ข้อ 2
   ปกติเวลาผมนั่งขัดสมาธิ สัก 5 นาที (อาจไม่ถึงแล้วแต่อารมณ์และทรงผม ) ขาผมมันชอบเกิดอาการชาครับ   ผมก็ต้องยืดเส้นยืดสายซักนิดหน่อย แต่มันก็เกิดอาการณ์เหน็บขึ้นมาครับ !!!  หน้าแตก  ( สรุปคือ เกิดอาการชาแล้วเหน็บตามมา ) ปกติเมื่อนั่งแล้วจะเป็นทุกครั้งเลยครับ ถ้าไม่อยากเป็นก็ต้องนั่งพับเพียบ (เซ็งทุกเวลา)
   อยากถามอีกว่า มันเกิดจากอะไรครับ วิธีการรักษา บำบัดอย่างไรบ้างครับ

ป.ล. ผมไม่ชอบเล่นกีฬาเท่าไร่ครับ ผักไม่ค่อยทาน (ส่วนมากทานแต่ ผักบุ้งกับถั่วงอก)
ถ้าตอบข้อไหนไปบ้างแล้ว (ตอบกับคนอื่น) ลิงค์มาให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ป.ล. 2   เรื่องตะคริวนี่มันอย่างเดียวกับเหน็บรึเปล่าครับ ( อาการผมมันเหมือนมีอะไรมาตอดๆเจ็บเป็นเม็ดๆครับ)
หมอแมวครับ

มือผมมันเป็นแบบนี้ทุกหน้าหนาว
มือจะเริ่มแห้ง คีนยิกๆ และลอกเป็นแผ่นๆ
เริ่มจากนิ้วทุกนิ้ว ง่ามนิ้ว และฝ่ามือ
บางปี(เช่นปีนี้)จะลอกเร็ว และมีเลือดซิบๆ  กรี๊ดดดดด เอ้ย...  ฮือๆ~

มันท่าทางจะเป็นลักษณะเด่นทางพันธุกรรมรึเปล่าครับ
ที่ทวด ปู่ พ่อ และผมก็เป็นแบบนี้เหมือนๆกัน
(แต่พออายุ 25 กว่าๆ ก็จะหายจากอาการแบบนี้เหมือนกันทุกคน)

ที่จะถามหมอแมวก็คือ...
จะหาซื้อยาประเภทไหนมาทาเองได้ั่มั่งครับ
เพราะยาก็ลองมาหมดแล้วทั้งสารพัด หมอคลีนิกสั่งให้ก็ไม่หาย
ตอนนี้ใช้ aristocort (มันว่าเป็น steroid) เพราะว่าพ่อเคยใช้แบบนี้
เคยมีคนแนะนำน้ำมันมะพร้าว แต่ยังไม่ได้ลอง

มีวิธีเวิร์คๆ บ้างมั้ยครับ  หน้ามึน
ตัดมือทิ้งครับ หมีโหดดดด

รอสัก 25อัพ แหละครับ วิธีเยียวยาโดยไม่ใช้ัยา แต่ใช้กาลเวลารักษาใจ (  ฮี่ๆ )
ดูจากมือแล้ว
เป็นคนงก ได้เงินมาก็ไม่ค่อยใช้แต่พอใช้ทีก็หมดตูด

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
จากประวัติและรูปมือ ลักษณะอาการคล้ายภาวะ dyshidrosis ครับ
เป็นกรรมพันธุ์ที่ผู้เป็นจะมีต่อมเหงื่อไขมันน้อยกว่าคนปกติ ดังนั้นเวลาอากาศแห้งก็จะเกิดการลอกตัวได้ง่ายกว่าปกติ
รักษา...... ทาโลชั่นและทาออยก่อนเป็นครับ ง่ะ รักษายาก เพื่อนสนิทผมก็เป็น (เป็นหมอ) และก็ไม่หาย

หน้า: 1 ... 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 ... 440