หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 [86] 87 88 89 90 91 92 93 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758146 ครั้ง)
 ฮือๆ~ 

เราแก้ไขอดีตไม่ได้ แต่เราทำปัจจุบันให้ดีได้
อาจจะไม่เป็นเยอะก็ได้ครับ แต่อาการอย่างที่ว่า ไม่ควรกลับมานั่งมานอนอยู่บ้าน
คนเป็นไข้ ถ้าหมอหาสาเหตุไม่ได้ทั้งที่มีจุดผิดปกติชัดเจน ไม่ควรวางใจครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ไข้หวัดแมว    เหวอ

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
คุณหมอครับ...

เพื่อนผมมีเส้นสีออกน้ำตาลๆที่ผิวหนังบริเวณมือ... เป็นทาง บางคนแตกแขนงด้วย
น่าจะเกิดจากแล็บที่สังเคราะห์ Nanoparticle ซึ่งมี AgNO3 , HAuCl4 และ Deionized water เป็นสารเคมีที่ใช้ในครั้งนี้ครับ

้เส้นที่ว่านี่จะหายเอง หรือ ต้องรักษา แล้วเป็นอันตรายไหมครับ...

เว็บที่รวบรวมอันตรายที่เกิดจากสารเคมี แล้ววิธีรักษา มีไหมครับ
MSDS บอกแค่วิธีป้องกัน และการปฐมพยาบาลขั้นต้น เผื่อกรณีที่ไม่ได้ระวังน่ะ่ครับ

ขอบคุณครับ

เพื่อนผมมีเส้นสีออกน้ำตาลๆที่ผิวหนังบริเวณมือ... เป็นทาง บางคนแตกแขนงด้วย
น่าจะเกิดจากแล็บที่สังเคราะห์ Nanoparticle ซึ่งมี AgNO3 , HAuCl4 และ Deionized water เป็นสารเคมีที่ใช้ในครั้งนี้ครับ

้เส้นที่ว่านี่จะหายเอง หรือ ต้องรักษา แล้วเป็นอันตรายไหมครับ...

เว็บที่รวบรวมอันตรายที่เกิดจากสารเคมี แล้ววิธีรักษา มีไหมครับ
MSDS บอกแค่วิธีป้องกัน และการปฐมพยาบาลขั้นต้น เผื่อกรณีที่ไม่ได้ระวังน่ะ่ครับ

ขอบคุณครับ
ตอบได้อย่างรวดเร็วครับว่า "ผมไม่รู้ครับ"  ฮิ้ววว
ไม่รู้จักสารต่างๆที่ว่ามาเลย

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวครับ

มือผมมันเป็นแบบนี้ทุกหน้าหนาว
มือจะเริ่มแห้ง คีนยิกๆ และลอกเป็นแผ่นๆ
เริ่มจากนิ้วทุกนิ้ว ง่ามนิ้ว และฝ่ามือ
บางปี(เช่นปีนี้)จะลอกเร็ว และมีเลือดซิบๆ  กรี๊ดดดดด เอ้ย...  ฮือๆ~

มันท่าทางจะเป็นลักษณะเด่นทางพันธุกรรมรึเปล่าครับ
ที่ทวด ปู่ พ่อ และผมก็เป็นแบบนี้เหมือนๆกัน
(แต่พออายุ 25 กว่าๆ ก็จะหายจากอาการแบบนี้เหมือนกันทุกคน)

ที่จะถามหมอแมวก็คือ...
จะหาซื้อยาประเภทไหนมาทาเองได้ั่มั่งครับ
เพราะยาก็ลองมาหมดแล้วทั้งสารพัด หมอคลีนิกสั่งให้ก็ไม่หาย
ตอนนี้ใช้ aristocort (มันว่าเป็น steroid) เพราะว่าพ่อเคยใช้แบบนี้
เคยมีคนแนะนำน้ำมันมะพร้าว แต่ยังไม่ได้ลอง

มีวิธีเวิร์คๆ บ้างมั้ยครับ  หน้ามึน

จากประวัติและรูปมือ ลักษณะอาการคล้ายภาวะ dyshidrosis ครับ
เป็นกรรมพันธุ์ที่ผู้เป็นจะมีต่อมเหงื่อไขมันน้อยกว่าคนปกติ ดังนั้นเวลาอากาศแห้งก็จะเกิดการลอกตัวได้ง่ายกว่าปกติ
รักษา...... ทาโลชั่นและทาออยก่อนเป็นครับ ง่ะ รักษายาก เพื่อนสนิทผมก็เป็น (เป็นหมอ) และก็ไม่หาย

เพื่อนสนิทก็เป็นเหมือนกันค่ะ
อาการเหมือนเต่าเด๊ะ แต่ไม่รุนแรงเท่า
+1 หมอแมวค่ะ ทำให้สบายใจขึ้น คนเป็นหมอยังเป็นเลย
อาจจะไม่เป็นเยอะก็ได้ครับ แต่อาการอย่างที่ว่า ไม่ควรกลับมานั่งมานอนอยู่บ้าน
คนเป็นไข้ ถ้าหมอหาสาเหตุไม่ได้ทั้งที่มีจุดผิดปกติชัดเจน ไม่ควรวางใจครับ

โรคชราครับ
ผู้หญิงวัยทองเป็นกันทั้งนั้นแหละป้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ขอบคุณครับ
น่าจะแค่เปื้อนสีค่ะ ลองดูว่าเส้นแตกแขนงมันไปตามร่องของผิวหนังรึเปล่า
 หนังกำพร้าลอกออกหมดเดี๋ยวก็หายค่ะ
โลหะทรานซิชั่นโดนออกซิไดซ์ก็เลยเกิดสีน่ะค่ะ
(โดนมาแล้ว เข้าซอกเล็บด้วย ล้างก็ไม่ออก  ขัดเท่าไหร่ก็ไม่ออก  เป็นตราบาปไปตั้งหลายอาทิตย์  ฮือๆ~
เหมือนคนมีขี้เล็บเกาะอยู่ตลอดเวลา)
เอามือจุ่มกระป๋องสีมาเปล่าคะ   เหวอ

ของลั่น .... เหมือนว่าจะเป็น Schizophrenia หรือไม่ก็ Psychosis
เพราะมีลักษณะอาการของ
-การหลงผิด(delusion) เชื่อในเรื่องอะไรแบบยึดติดฝังใจแม้ว่าเราๆท่านๆจะเห็นว่าไร้สาระและไม่จริง
-มีการพูดจาไปหลายๆเรื่องที่มันไม่เข้ากัน Disorganized thinking เดี๋ยวพูดเรื่องนึง เดี๋ยวเปลี่ยนไปอีกเรื่องนึง
-สำคัญตนว่าตนเองยิ่งใหญ่ Grandiose behaviour พอผสมโรงกับdelusion ก็เลยสั่งยาย
-poor insight ไม่รู้ว่าตนผิดปกติ  ซึ่งส่งผลต่อการทะเลาะเบาะแว้งกับคนอื่นและอารมณ์ร้ายมองคนอื่นในแง่ไม่ดี Paranoid (จริงๆจะหมายรวมถึงการกลัวระแวงคนอื่นมาทำร้าย)

จริงๆเล่ามานี่ผมนึกถึงโรคPsychosisเลยครับ   ง่ะ

การรักษานั้นปกติต้องใช้ยา ซึ่งรายละเอียดผมลืมไปหมดแล้ว แต่ว่าต้องเลือกยาและดูเป็นรายๆไปเพราะลักษณะบางคนเหมาะกับยาแบบหนึ่ง บางคนก็เหมาะกับยาอีกแบบหนึ่ง
ถ้าเป็นมากๆก็ต้องแจ้งโรงพยาบาลให้รู้ เพราะว่าคนกลุ่มนี้เค้าจะรู้ว่าถ้าทำตัวผิดปกติตอนไปหาหมอ หมออาจจะปรับยา
.... คือประมาณว่า เขารู้ว่าถ้าเขาไม่กินยา จะโดนจับฉีดยารักษาหน่วงเหนี่ยวอิสรภาพ .... ดังนั้นทางรอดเดียวคือกินยา ... และแกล้งทำเป็ฯรู้ตัวว่าตัวเองบ้าและยอมรับการรักษา
เวลาอยู่บ้านจะแสดงออกเต็มที่ แต่เวลาไปโรงพยาบาลจะปกติ

สรุปคือแจ้งให้หมอรู้ครับ แล้วต่อไปก็ต้องปรับยา

........
เรื่องจิตเวชต้องอธิบายนิดนึง
ระดับของความรุนแรง
1. personality บุคลิกภาพ บางคนแค่ดูแปลกๆ แต่เป็นแค่นิสัย บางคนขี้ระแวง บางคนโกรธง่าย บางคนมีความคิดเป็นอุดมคติ บางคนยึดมั่นเชื่อในสิ่งใดสิ่งหนึ่งมาก ... บุคลิกนี้ยังมีเหตุและผลอยู่
2. disorder ระดับนี้ภาษาไทยจะมีเรียกเช่น โรคประสาท โรคเครียด ... ระดับนี้จะมีภาวะที่ผิดปกติแบบที่เกินความจริง แต่ยังอยู่ในระดับที่ใช้เหตุและผลได้ ... ตัวอย่างเช่นในคนที่ดื่มสุรามากๆจนเห็นภาพหลอน บางคนเห็นเชือกกลายร่างเป็นงู(เห็นเป็ฯงูไปเลย) บางครั้งถ้าเค้าใจแข็งพอนั่งคุยกับหมอไปเค้าก็ชี้ให้เห็นเลยว่าตอนนี้เห็นงูอยู่เต็มห้อง... เค้าก็กลัวแต่คิดว่าต้องเป็นภาพหลอน(นั่นคือใช้เหตุผลได้ว่าถ้ามีจริงหมอคงวิ่งไปแล้ว ดังนั้นมันคือภาพหลอน)
โรคจิตประสาทระดับนี้ ยังไม่หลุดโลก
3. disease กลุ่มนี้อาการควบคุมไม่ได้ คนที่เป็นไม่รู้ตัวว่าเป็น และมักจะไม่ยอมรับว่าตนเองเป็น กลุ่มนี้กลายเป็นโรคจิตไปแล้ว.......

กลุ่มที่3นี้จริงๆก็มีพอสมควร แต่ว่าไม่ค่อยเห็นในสังคม .... ส่วนที่เห็นในหนังน่ะ ของจริงไม่ค่อยมีหรอกครับ

ขอบคุณหมอแมวนะคะ +1
ตอนแรกๆ แม่ของลั่นก็ไปโรงพยาบาลด้วยอะคะ
แต่หลังๆ มานึกว่าควบคุมตัวเองได้แล้ว เลยปล่อยให้ไปโรงพยาบาลเอง
ช่วงนี้ก็ดีขึ้นแล้วค่ะ

//ตาก็เป็นบ้าด้วยนะคะ  ฮือๆ~ วันหลังจะมาปรึกษา หนักกว่าน้าอีก  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กรรมพันธุ์รึเปล่า  ง่ะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ครับ เห็นบางคนสีก็เริ่มจางๆไปแล้ว...

ขอบคุณครับ ยิ้มน่ารัก
ตากิ้วนึกว่ากิ้วเป็นเมียเขา    เหวอ

กรรมพันธุ์รึเปล่า  ง่ะ

ลั่นว่าไ่ม่นะ

เพราะว่า น้า เป็นตอนรถชนตอนเด็กๆ ถึงทำให้เป็นแบบนี้  ง่ะ
มันมีเรื่องกรรมพันธุ์ครับ คนในครอบครัวมีความเสี่ยงที่จะเกิดอาการได้มากกว่า
คนที่ไม่เคยเป็นพออายุมากๆบางคนก็เป็นก็มี (บางคน50กว่าเพิ่งเป็น)

หน้า: 1 ... 79 80 81 82 83 84 85 [86] 87 88 89 90 91 92 93 ... 440