หน้า: 1 ... 87 88 89 90 91 92 93 [94] 95 96 97 98 99 100 101 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758241 ครั้ง)
นัท...
 เหลือบ

เลวยั้นเงา
ปั่นกัน 1 หน้า หมอแมวยังไม่มา  ฮิ้ววว

i'll walk until i find u.
ปั่นรอไง

แล้วตูก็โดนยักษ์ตบ   แหยะ

เลวยั้นเงา

กินเอ็นไก่ทอดช่วยได้นะ  ยิ้มน่ารัก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
   อ่านไปเอามือปิดตาตามไปด้วย  ไอ้มืดหมี

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เอาเรื่องคันก่อน ดูด่วนที่สุด
ที่เล่ามา ตอนนี้เริ่มมีคันแล้วก็แดงแปลว่าคันด้านนอก
ฟังจากที่เล่าผมนึกถึงเรื่องการติดเชื้อกลุ่มเชื้อรามากที่สุด
คำถาม (ลองดูว่าตรงกับอันไหน)
- มีตกขาวไหม ถ้ามี อาจจะต้องใช้ทั้งยาเหน็บและยาทา ถ้าไม่มีตกขาวก็ใช้แต่ยาทา
ยาที่ใช้คือhydroxyzine (atarax)แก้คัน และยาเหน็บยาทา เอาเป็น Clotrimazole ทา7วัน (เหน็บจะเอาแบบกี่วันดูข้างกล่อง)
- ถ้ามีตกขาวสีเขียวหรือเหลืองมีฟอง อันนี้หาหมอโลด

ถ้าคันเฉพาะที่แคม ก็อาจจะเป็นเชื้อราธรรมดา สาเหตุอาจจะเกิดจากเสื้อผ้าหรือเกิดจากตกขาวภายใน
ถ้าคันไปที่ขาหนีบด้วย เรียกว่าสังฆัง อันนี้เกิดจากเสื้อผ้าชัวร์ๆ

สาเหตุจริงๆไม่ทราบได้ครับ เพราะว่าเชื้อราตัวนี้เป็นเชื้อราที่อยู่บนผิวปกติอยู่แล้ว การที่มันโตขึ้นก็อาจจะเกิดจากความชื้น ภาวะร่างกายผิดปกติ หรือการซักผ้าแล้วไม่ตากแดด

สิ่งที่ไม่ควรทำตอนนี้... ไม่ควรสใช้lactacidหรือผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดของผู้หญิง ที่บริเวณดังกล่าว
ไม่ควรทาแป้ง .......
ส่วนเรื่องทาแป้ง
แป้งเป็นtalc เป็นพวกแร่หิน

ถ้าเป็นคนทั่วไป การใช้แป้งทำให้แห้งขึ้นครับ เหมาะสำหรับคนที่เหงื่อเล็กน้อยหรือหลังจากอาบน้ำและเช็ดตัวให้แห้งพอประมาณแล้ว
ถ้าใครรู้ตัวว่าเหงื่อเยอะ หรืออาบน้ำเช็ดตัวไม่ทันแห้งดีก็ใส่กกน. ก็ไม่ควรใช้ เพราะจะสะสมความชื้น
และการใช้แป้งทุกครั้ง ควรเก็บในที่แห้งและเย็น ไม่ควรเก็บในห้องน้ำ เพราะถ้าแป้งดูดความชื้นไปมากก็จะทำให้ยิ่งเป็นมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2007, 10:47 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวคะ   น้ำท่วมปอดนี้แค่ฉายสีแล้วก็เจาะเอาน้ำออกก็กลับบ้านได้แล้วเหรอคะ
เมื่อไม่กี่วันนี้ป้าเมย์ที่โคราชโทรมาบอกว่ายายเมย์น้ำท่วมปอด    แล้วเมื่อวานนี้ป้าก็โทรมาบอกว่าหมอจะฉายสีให้ พอมาวันนี้ก็บอกว่ายายเมย์ออกจากโรงพยาบาลแล้ว   งง  เลยเกิดอาการงงนิดหน่อยค่ะ
ถ้าหาสาเหตุได้ ก็ให้ออกจากรพ.ครับ
น้ำท่วมปอดมันก็มีอยู่สองแบบ ต้องแยกกันให้ดี
อันแรกคือ Pulmonary edema น้ำท่วมอยู่ในปอด
อันที่สอง Pleural effusion น้ำท่วมในช่องปอด
มันไม่มีภาษาไทยครับ ดังนั้นสองโรคนี้เราเรียกว่าน้ำท่วมปอด (หนังสือศิริราชจะเรียกแบบสองว่า อุทกในอุรา) ง่ะ
Pulmonary edema เจาะน้ำออกไม่ได้ ต้องฉีดยาขับน้ำออก โรคที่เป็นได้คือพวกโรคหัวใจบีบตัวไม่ดี โรคตับโรคไตหรือโรคอะไรก็ตามที่ทำให้การขับน้ำเป็นไปได้ไม่ดี 
Pleural effusion เจาะน้ำออกได้ โรคที่ทำให้เป็นได้มีตั้งแต่ ปอดบวม วัณโรค มะเร็ง และ... โรคของPulmonary edemaบางราย

ปกติต้องหาสาเหตุครับ เพราะถ้าไม่แก้เหตุก็ไม่สามารถแก้ไขได้
ของเมย์รู้สึกพูดถึงการเจาะ.... ถ้ามีเจาะก็ต้องเป็นแบบที่สอง เมื่อเจาะน้ำแล้ว แพทย์จะนำน้ำนั้นไปส่งตรวจ ดูว่าเจออะไรในนั้น เจอเชื้อโรคไหม เซลล์มีเท่าไหร่ มีเนิ้อประหลาดๆไหม สารต่างๆในนั้นมีเท่าไหร่
ฉีดสีนี่ผมไม่รู้ ลองไปถามป้าดูว่าฉีดแล้วมีเอาเข้าอุโมงค์หรือเปล่า ถ้าฉีดสีเข้าอุโมงค์ ก็อาจจะเป็น CT ทำเพื่อหาว่าที่น้ำท่วมปอดนั้น มีก้อนหรือเนื้อแปลกๆอะไรเป็นสาเหตุไหม

การนอนโรงพยาบาลในกลุ่มน้ำท่วมปอด ยึดอาการเป็นหลักครับ ถ้าไม่เหนื่อยมากจนต้องใช้Oxygen ก็ไม่ต้องนอน แค่ตรวจเลือดตรวจสิ่งต่างๆ แล้วให้กลับบ้านนัดมาฟังผลและรักษาต่อไป

อันนี้ น้ำท่วมปอดแบบแรก ท่วมอยู่ในถุงลม

อันนี้แบบที่สอง ท่วมในช่องปอด.... ระหว่างเนื้อปอดกับเยื่อหุ้มปอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2007, 11:13 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
แอบอ้าง
ไม่ควรใช้lactacidหรือผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดของผู้หญิง
[/color]

เพราะอะไรเหรอครับ หมอแมว

แล้วในสภาวะปกติ ไม่เจ็บไม่คันอะไร  ใช้ผลิตภัณฑ์พวกนี้ จะดีกว่า การใช้สบู่เด็กธรรมดาไหมครับ
หรือบริเวณจุดซ่อนเร้นควรใช้เพียงน้ำเปล่า แล้วเช็ดให้แห้ง ก็เพียงพอแล้ว ครับ
ขอบคุณครับ

กินรอบวง
ตั้งถามเผื่อใครเหรอ หรือใช้เอง  (อิอิ)

เผื่อจะผ่า  เกย์ออก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
 ฮือๆ~  ไปบริจาคเลือดมา หมอทิ่มไม่ปราณีเลย (หมอบอกขาวเกินหาเส้นไม่เจอ)

ไอ้นั่นไม่เท่าไหร่ ตอนบริจาคเสร็จแล้ว ก็มานั่งกินนม คุยกะหมอไปเรื่อย
อยู่ดีๆก็นึกเวลากินนมหรืออะไรก็ตาม ให้ดูวันหมดอายุ

แจ๊คพอต !! หมดอายุ 29/12/06   อี๋~

แต่สงสัยที่ว่า ทำไมรสชาตมันไม่เปลี่ยนเลย ไม่เปรี้ยว กลิ่นก็ปกติ (กินอยู่ประจำ)
พี่หมอแกก็อึ้งๆไปพักนึง พอบอกนมหมดอายุ อะพี่ - -

แต่เขาบอกมาว่า รสมันไม่เปลี่ยนหรอกพวกนมพาสเจอร์ไรซ์ แต่พวกคุณค่าทางอาหารจะเสียไปเท่านั้น

- - ตอนนี้เสียวท้องเสียสุดๆ

อ้าว ลืมเลยว่าจะถามอะไรหมอแมว  ฮิ้ววว

i'll walk until i find u.
ภาวะกระดูกงอกทับเส้นประสาทนี่มันมีอาการยังไงคะหมอแมว
คือว่าปุก เวลานั่งแล้ว จะปวดขาตั้งแต่บริเวณใต้ขาอ่อนด้านใน
ลามไปถึงหัวเข่าจนสุดฝ่าเท้า และก็ปวดหน่วงๆ บริเวณช่องท่อง
ด้านซ้ายด้วย ไปหาหมอแล้ว เค้ากํฉีดยาคลายเส้นให้ ไปหลาย
รอบ ฉีดไปเกือบ 20 เข็มแต่ไม่หาย เคยได้ยินว่า ถ้าเรากินนม
เยอะๆ แคลเซียมจะทำให้กระดูกงอกได้ไม่รู้จริงไหม อาการ
คล้ายที่ปุกเป็นนี่ ควรจะไปตรวจอะไรดีคะ มันเจ็บมากๆ
นอนหงายก็ปวด ต้องนอนคว่ำถึงจะชาและไม่เจ็บ
พิมพ์ติดกันอ่านลำบากมากเลยค่ะ        อี๋~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ขอบคุณหมอแมวครับ (+2)

อ่านแล้วหายคันไปเยอะเลย

เฮ้ย ตูไม่ได้เป็นพระสังข์นะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 ... 87 88 89 90 91 92 93 [94] 95 96 97 98 99 100 101 ... 440