หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 [95] 96 97 98 99 100 101 102 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758375 ครั้ง)
อ๋อ เป็นสังคัง
สังฆังก็เกาสิ (กราบ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าหาสาเหตุได้ ก็ให้ออกจากรพ.ครับ
น้ำท่วมปอดมันก็มีอยู่สองแบบ ต้องแยกกันให้ดี
อันแรกคือ Pulmonary edema น้ำท่วมอยู่ในปอด
อันที่สอง Pleural effusion น้ำท่วมในช่องปอด
มันไม่มีภาษาไทยครับ ดังนั้นสองโรคนี้เราเรียกว่าน้ำท่วมปอด (หนังสือศิริราชจะเรียกแบบสองว่า อุทกในอุรา) ง่ะ
Pulmonary edema เจาะน้ำออกไม่ได้ ต้องฉีดยาขับน้ำออก โรคที่เป็นได้คือพวกโรคหัวใจบีบตัวไม่ดี โรคตับโรคไตหรือโรคอะไรก็ตามที่ทำให้การขับน้ำเป็นไปได้ไม่ดี 
Pleural effusion เจาะน้ำออกได้ โรคที่ทำให้เป็นได้มีตั้งแต่ ปอดบวม วัณโรค มะเร็ง และ... โรคของPulmonary edemaบางราย

ปกติต้องหาสาเหตุครับ เพราะถ้าไม่แก้เหตุก็ไม่สามารถแก้ไขได้
ของเมย์รู้สึกพูดถึงการเจาะ.... ถ้ามีเจาะก็ต้องเป็นแบบที่สอง เมื่อเจาะน้ำแล้ว แพทย์จะนำน้ำนั้นไปส่งตรวจ ดูว่าเจออะไรในนั้น เจอเชื้อโรคไหม เซลล์มีเท่าไหร่ มีเนิ้อประหลาดๆไหม สารต่างๆในนั้นมีเท่าไหร่
ฉีดสีนี่ผมไม่รู้ ลองไปถามป้าดูว่าฉีดแล้วมีเอาเข้าอุโมงค์หรือเปล่า ถ้าฉีดสีเข้าอุโมงค์ ก็อาจจะเป็น CT ทำเพื่อหาว่าที่น้ำท่วมปอดนั้น มีก้อนหรือเนื้อแปลกๆอะไรเป็นสาเหตุไหม

การนอนโรงพยาบาลในกลุ่มน้ำท่วมปอด ยึดอาการเป็นหลักครับ ถ้าไม่เหนื่อยมากจนต้องใช้Oxygen ก็ไม่ต้องนอน แค่ตรวจเลือดตรวจสิ่งต่างๆ แล้วให้กลับบ้านนัดมาฟังผลและรักษาต่อไป

อันนี้ น้ำท่วมปอดแบบแรก ท่วมอยู่ในถุงลม

อันนี้แบบที่สอง ท่วมในช่องปอด.... ระหว่างเนื้อปอดกับเยื่อหุ้มปอด

ขอบคุณหมอแมวมากค่ะ   ป้าเมย์บอกว่ายายอาการดีขึ้นแล้วค่ะ  แต่ยังไม่รู้ว่าจะเจาะวันไหน
แม่ไม่ได้บอกรายละเอียดมากนักน่ะค่ะ

Deep in my soul, I know that you are my destiny.
แต่ไม่มีทางที่จะทำให้ได้อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะยากจะฝืนสักเท่าไหร่ ฉันต้องปล่อยเธอไป
เรียนหมอแมวที่เคารพและนับถืออย่างสูง   ไหว้

คือว่านัทตอนนี้เหน็บยาอยู่ค่ะ  แล้วก็ทานยาร่วมกันกับเหน็บด้วย แต่ยาเหน็บที่เหน็บ
(นัทจำชื่อไม่ได้ ไม่ได้เอาแผงยาลงมา  ฮิ้ววว)

มันแสบเหลือรับประทาน... หน้ามึน
คือมันแสบ ๆ คัน ๆ คล้าย ๆ กับยามันกำลังต่อสู้กับเชื้อโรค
(ตอนนี้เปลี่ยนยาสอดแล้วเป็นชนิด ที่เม็ดเดียว  ฮิ้ววว)

คือ นัทสังเกตว่ามันมีอาการบวม ๆ ร่วมด้วย
แต่พอทานยาร่วมด้วย อาการคันก็ลด  ๆลงค่ะ

ส่วนเรื่องตกขาวไม่มีค่ะ...ไม่มีกลิ่นด้วย  หน้ามึน

ปล. สงสัยที่รู้สึกว่ามันคันมากขึ้น นัทล้างด้วยน้ำยาล้างน้องสาวมั้งค่ะ
แบบว่า..มันคัน....จนแทบจะบ้า  ฮือๆ~

ปล. 2 เมื่อคืนรอหมอแมวมาตอบ แต่รอไม่ไหวค่ะ นัทได้นอนตอนตีสี่ (เหตุคันจนนอนไม่ได้)  หน้ามึน

ปล. 3  ยังไงก็ขอบคุณหมอแมวนะคะ.... ไหว้ (+1)

เลวยั้นเงา
ขอให้หายไวไวนะคะ   ปลื้ม

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ไปหาหมอมารึยังวะนัท
ไม่ได้หาว่ะมัม ถ้าวันสองวันนี้ไม่ดีขึ้น ก็คงต้องหาหมอแล้วแหละ

ตูจะบอกแม่ว่ายังไงดี...  หน้ามึน

ช่วงชีวิตนี้ ยังไม่เคยขึ้นขาหยั่งเล้ย   ฮือๆ~

เลวยั้นเงา
ร๊าาาาวังหมดอายุ  หมีโหดดดด
ไม่ได้หาว่ะมัม ถ้าวันสองวันนี้ไม่ดีขึ้น ก็คงต้องหาหมอแล้วแหละ

ตูจะบอกแม่ว่ายังไงดี...  หน้ามึน

ช่วงชีวิตนี้ ยังไม่เคยขึ้นขาหยั่งเล้ย   ฮือๆ~

ซักครั้งในชีวิตไง
คืออยากทราบว่า

เวลาเหน็บ หรือสอดเนี่ยมัน หื่น
รู้สึกไงหรอตัวเอง ลันล้า

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ตอบแทนหมอแมวนะคะ เผื่อว่าเป็นอาการเดียวกัน
คือช่วงที่เป็นนี่ใช่หลังจากเป็นประจำเดือนหรือเปล่าคะ

สมมติถ้าใช่นะ

เคยไปหาหมอมาคะ เค้าบอกว่า มันเกิดจากการที่ร่างกาย
ขับประจำเดือนออกมาไม่หมด ทีนี้พอในช่องคลอดมี
สภาวะเป็นกรดไม่ด่างไม่พอดี เชื้อรามันก็จะเกิดขึ้นอย่าง
รวดเร็ว จนเกิดอาการคัน พอร่างกายพยายามขับเจ้าเชื่อรา
ออกมา มันก็จะเกิดอาการคันคะเยอ ที่ภายนอกด้วย
จึงต้องใช้ยาเหน็บ และยาทาภายนอกร่วมกัน และ
พยายามทำให้จุดนั้น แห้งเข้าไว้นะคะ ถ้าอาการหนักมากๆ
ไปพบแพทย์ดีกว่าคะ ให้เค้าตรวจภายในเลยก็ได้ จะได้
ตรวจพวกมะเร็ง และอื่นๆไปเลยทีเดียว อย่าอายคะ
เพราะคนที่อาย ตายมาเยอะแล้ว

ปล การใช้สบู่จุดซ้อนเร้น นอกจากจะไม่ได้ช่วยอะไรแล้ว
ยังทำให้จุดนั้น เกิดความอ่อนแอด้วย โดยปกติร่างกาย
จะขับเชื้อโรคและสารเคมีส่วนเกินออกมาเอง แต่พอ
เราใช้พวกสบู่พิเศษ จะทำให้แบคทีเรียชนิดดี ตายหมด
สุดท้าย มันก็จะเกิดอาการตามขั้นต้น
    หน้ามึน เหมือนอยู่ในห้องเรียนวิชาสุขศึกษาเลยครับ แค่ไม่มีสไลด์ให้ดู  ไอ้มืดหมี

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
หมอมีมั้ยครับ กรี๊ดดดดด

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
จะดูเครื่องฉายสไลด์เหรอค่ะ   งง

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ตอบแทนหมอแมวนะคะ เผื่อว่าเป็นอาการเดียวกัน
คือช่วงที่เป็นนี่ใช่หลังจากเป็นประจำเดือนหรือเปล่าคะ

สมมติถ้าใช่นะ

เคยไปหาหมอมาคะ เค้าบอกว่า มันเกิดจากการที่ร่างกาย
ขับประจำเดือนออกมาไม่หมด ทีนี้พอในช่องคลอดมี
สภาวะเป็นกรดไม่ด่างไม่พอดี เชื้อรามันก็จะเกิดขึ้นอย่าง
รวดเร็ว จนเกิดอาการคัน พอร่างกายพยายามขับเจ้าเชื่อรา
ออกมา มันก็จะเกิดอาการคันคะเยอ ที่ภายนอกด้วย
จึงต้องใช้ยาเหน็บ และยาทาภายนอกร่วมกัน และ
พยายามทำให้จุดนั้น แห้งเข้าไว้นะคะ ถ้าอาการหนักมากๆ
ไปพบแพทย์ดีกว่าคะ ให้เค้าตรวจภายในเลยก็ได้ จะได้
ตรวจพวกมะเร็ง และอื่นๆไปเลยทีเดียว อย่าอายคะ
เพราะคนที่อาย ตายมาเยอะแล้ว

ปล การใช้สบู่จุดซ้อนเร้น นอกจากจะไม่ได้ช่วยอะไรแล้ว
ยังทำให้จุดนั้น เกิดความอ่อนแอด้วย โดยปกติร่างกาย
จะขับเชื้อโรคและสารเคมีส่วนเกินออกมาเอง แต่พอ
เราใช้พวกสบู่พิเศษ จะทำให้แบคทีเรียชนิดดี ตายหมด
สุดท้าย มันก็จะเกิดอาการตามขั้นต้น

ประจำเดือนยังไม่มาค่ะ   ฮิ้ววว

ความคืบหน้าอาการ หลังจากไปเปลี่ยนยาเหน็บเป็นชนิดเม็ดเดียว ครั้งเดียวแล้ว  (ไม่ใช่ฟูการ์คาร์นะคะ)
ตัวยามัน 500 mg  แต่ว่าได้ผล   เจ๋ง

ตอนนี้กินยาอยู่ค่ะ แต่ยาเหน็บ ยาสอดไม่ได้สอดแล้ว
กลัวสอดมากๆ จะมีผลข้างเคียง (หรือเปล่าคะหมอแมว) 

ค่อย ๆ ดีขึ้นแล้วค่ะ  ขอบพระคุณทุกคนมาก ๆ เลย   ฮือๆ~
ขอบคุณหมอแมวเป็นพิเศษด้วยนะคะ   ยิ้มน่ารัก

คืออยากทราบว่า

เวลาเหน็บ หรือสอดเนี่ยมัน หื่น
รู้สึกไงหรอตัวเอง ลันล้า

ไม่ได้รู้สึกอะไรเลยค่ะ....คันจนไม่รู้สึกว่ามีอะไรสอดไปข้างใน

หลักการเดียวกับการใช้ผ้าอนามัยแบบสอด   ฮิ้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ม.ค. 2007, 23:50 น. โดย ทวงสัญญา » บันทึกการเข้า

เลวยั้นเงา
หน้า: 1 ... 88 89 90 91 92 93 94 [95] 96 97 98 99 100 101 102 ... 440