หน้า: 1 ... 254 255 256 257 258 259 260 [261] 262 263 264 265 266 267 268 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758399 ครั้ง)
ไม่ชัวร์ครับ ถ้าหากเนื้อหรือผิวตรงนั้นมันสะดุดเป็นเนนิ หรือมีแผลเป็น ก็มักจะไม่หาย
แต่ถ้าเรียบๆก็ยังพอมีโอกาส

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ไม่ได้เป็นแผลอะไรเลยค่ะ แค่มันไม่ติดกับเล็บแค่นั้นเอง เคยตัดลงไปจนสุดเล็บก็งอกขึ้นมาใหม่
แต่ไม่ติดกับเนื้ออยู่ดีค่ะ  เอือม

แผลอักเสบคืออะไรครับหมอ ผมมียา Dermovate กับ Beta-Dipo cream(หลอดเขียนว่า Betamethasone-N) หมอบอกว่า Dermovate ทาตรงแผลอักเสบ ตอนนี้ผมมีแผลดังนี้
๑. รอยดำๆแผลเก่าๆ แต่ปล่อยไว้มันมีสิทธิ์เป็นอีก
๒. รอยดำๆ แต่กว้างและหนากว่าหน่อยตรงข้อเท้าซ้ายและใต้ตาตุ่มซ้าย ซึ่งเคยเป็นหนักที่สุดก่อนทายา
แถมแผลบริเวณเท้า ก็เป็นรอยขาวๆรอบๆแผลซะแล้ว ตรงขาถ้ามองใกล้ๆก็เป็นรอยตาข่ายน่ากลัวๆ เคยหยุดยาจนแผลเฟะแล้วกลับมาหาหมอใช้ยา 2 ตัวนี้ได้ 2 เดือน

-รอยดำๆใช้ยาตัวไหนทาครับ
-แผลอักเสบหมอแมวคิดว่าควรมีลักษณะอย่างไร ใช่ดังนี้หรือไม่ ๑. ถ้าปล่อยรอยดำๆเอาไว้มันจะกลับมาเป็นแผลอีก แผลคือแผลอักเสบ(ก็ต้องใช่สิ) ๒. เอามือลูบๆไปตรงไหนนูนๆคือแผลอักเสบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เม.ย. 2008, 08:29 น. โดย Źdźbło » บันทึกการเข้า

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
Dermovate เคยใช้แต่กับผื่นแพ้ หรือพวกระคายเคืองจากแมลงกัด
Dermovate ก็คือยาSteroidทาผิว
Betametasone cream ก็คือ Steroid ทาผิว

เวลาเรามีแผล หรือ ผิวหนังของเรามีอาการใดๆก็ตาม ไม่ว่าจะแดง เป็ฯแผล ตกสะเก็ด ลอกเป็นขุย เหล่านี้เรียกว่าผิวหนังอักเสบทั้งสิ้นครับ
ยาสองตัวนี้ต้องไปดู%ของยาในหลอดนั้นครับว่ามากแค่ไหน แล้วเอาไปเทียบตารางว่า ยาตัวนั้นมีความแรงเท่าไร
หลักการรักษาคือ ใช้ยาที่แรงที่สุด ในเวลาที่สั้นที่สุด
และต้องระวังผลข้างเคียงจากการใช้ยาสเตียรอยด์ ซึ่งก็คือ เวลาทาไปนานๆจะทำให้ผิวตรงนั้นบางลง หรือเปลี่ยนสี อาจจะดำขึ้น หรือกลายเป็นฝ้าขาว

ถ้าแผล อักเสบมาก ก็ต้องใช้ยาแรงๆ แล้วพอเริ่มหายก็รีบหยุดยา
ถ้าแผลเป็นนิดหน่อย แต่เป็นบ่อยเป็นนาน ก็ใช้ยาอ่อนๆทานานๆได้
Dermovate จะเป็นระดับแรงสุด ก็คือ Clobetasol 0.05%
ส่วน Beta-dipoนี่ผมไม่รู้ว่าเขียนไว้กี่% เพราะมันจะมีหลายขนาด

สรุปแล้ว แผลทั้งสอง ใช้ยาทั้งสองตัวนี้ได้ครับ ... กะเอาเองก็พอไหวว่าจะใช้ตัวไหน (Dermovateน่าจะแรงกว่า)
จริงๆใช้แค่พอหายก็พอ เพราะถ้าใช้นานเกินไป จะเกิดลักษณะเป็นฝ้าขาวหรือผิวกลายเป็ฯสีขาวๆได้
ในทางกลับกัน ถ้าใช้ยังไม่ทันหายก็หยุด ก็จะเป็ฯแผลเรื้อรัง เกิดฝ้าขาวได้เหมือนกัน

เรียกได้ว่าไม่ว่าจะใช้น้อยไปหรือมากไปก็เสี่ยงกันทั้งคู่

... งงตรงไหนบอกนะครับ อธิบายเรื่องนี้ลำบากเหมือนกัน  ฮิ้ววว

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบคุณมากครับ สรุปแล้วก็หยุด Dermovate ให้ทาเฉพาะที่จำเป็น แต่ Beta-dipo ถ้าทาพวกรอยดำๆที่แผลหายแล้วมันจะดีขึ้นไหมครับ ถ้าไม่จะได้ไม่ต้องทา แป่ว

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
หมอครับ เพื่อนผมมันมีอาการแปลกๆ
กินข้าวเหนียวแล้วหลับ ง่ะ..

ปลุกไม่ตื่นด้วย ต้องปล่อยมันซักพัก(ชั่วโมงกว่า)ถึงจะตื่น
แปลกมั้ยครับ ง่ะ

เกย์ออก

หมอครับ เพื่อนผมมันมีอาการแปลกๆ
กินข้าวเหนียวแล้วหลับ ง่ะ..

ปลุกไม่ตื่นด้วย ต้องปล่อยมันซักพัก(ชั่วโมงกว่า)ถึงจะตื่น
แปลกมั้ยครับ ง่ะ
ข้าวเหนียวมี Tryptophan + แป้งย่อยง่าย ชักนำให้หลับได้ง่ายกว่าปกติ
ถ้าคนที่กิน อดนอนมาหน่อยๆ ไวต่อสารพวกนี้ กินแล้วนอนได้พักนึง ... ก็สามารถปลุกแล้วตื่นยากได้ครับ เพราะว่าเขาจะเข้าช่วงการหลับลึกได้ไวขึ้น ก็เลยปลุกตื่นยากกว่าเดิม

แบบนี้ เรากินก่อนนอน ก็จะช่วยให้หลับง่ายขึ้นใช่ไหมคะ (ถ้าไม่กลัวอ้วน)
ดูเหมือนว่าหากกินบ่อยๆ จะทำให้เกิดอาการง่วงได้ง่ายในช่วงแรกๆครับ พอผ่านไประยะนึงก็จะเริ่มดื้อ  กรี๊ดดดดด
จำรายละเอียดชัดๆไม่ได้ แต่เคยเรียนช่วงยากันชัก  กรี๊ดดดดด

อืม  หมีโหด~

ถ้าเราเอาไปสกัดทำยานอนหลับน่าจะดีแฮะ  หมีโหด~
ยาแก้แพ้น่าจะแรงกว่านะครับ  หมีโหด~

เผื่อคนขายข้าวเหนียวจะรวย  หมีโหด~
ข้าวแพงครับ

หน้า: 1 ... 254 255 256 257 258 259 260 [261] 262 263 264 265 266 267 268 ... 440