หน้า: 1 ... 256 257 258 259 260 261 262 [263] 264 265 266 267 268 269 270 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757880 ครั้ง)
หมอแมวครับ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมไปตีแบดแล้วตอนนี้ เจ็บหลังมือมากครับ

มีโอกาสเป็นไปได้ไหมว่าเส้นพลิก หรือว่าตีผิดท่าเส้นเลยยึด

ตอนนี้หาซื้อยาที่ชื่อว่า นอร์จีสิค
Muscle Relaxat with analgesic 3 M
มาทานดู

เห็นร้านขายยาบอกเป็นยาคลายกล้มเนื้อ ผมกินมาได้ซัก สองวันและยังเจ็บอยู่เลย แบบนี้ผมน่าจะไปหาหมอไหมครับ
แล้วถ้าไปหาหมอนี่ ไปหาหมออะไรเหรอครับ หมอมือ งง

หมอแมวครับ เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาผมไปตีแบดแล้วตอนนี้ เจ็บหลังมือมากครับ

มีโอกาสเป็นไปได้ไหมว่าเส้นพลิก หรือว่าตีผิดท่าเส้นเลยยึด

ตอนนี้หาซื้อยาที่ชื่อว่า นอร์จีสิค
Muscle Relaxat with analgesic 3 M
มาทานดู

เห็นร้านขายยาบอกเป็นยาคลายกล้มเนื้อ ผมกินมาได้ซัก สองวันและยังเจ็บอยู่เลย แบบนี้ผมน่าจะไปหาหมอไหมครับ
แล้วถ้าไปหาหมอนี่ ไปหาหมออะไรเหรอครับ หมอมือ งง
แนะนำว่าให้หยุดพักการใช้งานของมือครับ ... น่าจะเป็นเส้นเอ็นที่หลังมืออักเสบซึ่งเจอได้พอสมควรในกีฬาที่ทำท่าสะบัดข้อมือ
ยาที่ใช้ได้ก็เช่น
1. พวก Diclofenac หรือ Ibuprofen อันนี้ลดอาการInflame
2. Para แก้ปวด อันนี้น่าใช้
3. Norgesic .... เป็นคลายกล้ามเนื้อ มักไม่ค่อยได้ผลหากเป็นที่มือที่เดียว  งง

ถ้าไม่หายปวด ไปหาหมอกระดูกครับ

หมอแมวครับ ผมปวดหัว บริเวณหัวคิ้วมากๆ  เอือม
ก่อนหน้าที่จะปวด ก็เจ็บคอเป็นหวัด
กินยา LEMSIP MAX DAY & NIGHT COLD & FLU RELIEF ไป
http://www.twenga.co.uk/offer/072628588.html

ตอนนี้หวัดทุเลาลงแล้ว
แต่เริ่มมีอาการปวดหัวมากๆ ครับ
ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับไซนัส
ที่เคยเป็นเมื่อตอนเด็กๆหรือเปล่า

ก็เอาน้ำแข็งประคบ
ค่อยรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย
มีวิธีอะไรที่จะพอระงับปวดได้บ้างครับ  ฮือๆ~

จะไปหา GP ช่วงนี้ก็เป็น Bank Holiday
กว่าจะไปหาได้ก็ต้องวันอังคารโน่น
อาการเหมือนFrontal sinusitis หรือไซนัสที่หน้าผากอักเสบเลยครับ
เพราะอาการปวดเป็นที่หว่างคิ้ว - เป็นหลังเป็นหวัด - เคยเป็นมาก่อน
วิธีบรรเทาปวดในกลุ่มนี้ใช้ยาแก้ปวดอักเสบทั่วไป (ตามข้อ1และ2ข้างบน) และอาจจะใช้ยากลุ่มฆ่าเชื้อเช่น Amoxicillin (ตัวนี้ควรให้แพทย์ตรวจก่อนกิน)

.... วันนี้วันพุธ ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวครับ คือผมสงสัยมานานแล้ว ปลื้ม
ทำไมเวลาเรากินเหล้า หรือ กินเบียร์
เช้ามาทำไมเราต้องท้องเสียด้วยครับ....

ยั้งงี้เวลาเราท้องผูกกินเหล้าก็ช่วยได้เหมือนกันหรือป่าวครับ  ไหว้
แอลกอฮอล์ทำให้ท้องเสียได้ในหลายกลไกครับ
1. ไปทำให้เซลล์เยื่อบุลำไส้และกระเพาะเกิดการอักเสบ ดังนั้นลำไส้จะไม่ดูดน้ำกลับ และทำให้น้ำในลำไส้มาก เกิดถ่ายเหลว
2. ไปลดการหลั่งน้ำย่อยจากถุงน้ำดีและตับอ่อน การย่อยไขมันไม่ดี ดังนั้นทำให้ลำไส้ไม่ย่อยไขมันและเกิดอาการท้องเสียจากไขมันเกินได้
3. ไปทำให้กระเพาะหยุดการทำงาน (Delay gastric emptying time)ดังนั้นกระเพาะจะยืดตัวออกและไปกระตุ้นกลไก Gastrocolic reflex ... เป็นกลไกเดียวกันกับคนที่ปวดขี้เวลาหลังกินข้าวเช้า .... ดังนั้นก็ทำให้ถ่ายเหลวได้

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อื้ม หมอแมวครับ
ผมมีปัญหาเรื่อง การนอนหลับไม่สนิท หูจะไวมาก ขนาดแมวเลียขนยังตื่นเลยครับ (เพราะปรกติจะไม่มีเสียงแบบนี้บ่อยๆ)
เป็นมานานแล้ว ไม่ทราบว่า หมอแนะนำจะอย่างไร เพราะบางทีก็ไม่รู้ตัวไปแล้ว แต่ต้องตื่นเพราะเสียงผิดปรกติเล็กน้อย
รถวิ่งผ่านหน้าบ้านกลับไม่เป็นไรครับ คงชิน

ไหว้ อาจดูเล็กน้อยแต่มันรบกวนผมจริงๆนะครับ

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ขอบคุณหมอแมวครับ  ฮือๆ~
จะบอกว่ายังปวดอยู่เลยครับ
โดยเฉพาะ ตอนเที่ยงถึงบ่ายสี่โมง  ฮือๆ~
แต่อาการปวดทุเลาลง เมื่อเทียบกับวันแรกๆ

ยังไม่ได้ไปหา GP ด้วย  ฮือๆ~
ไปร้านยา เภสัชกร(แขก)ให้ยามาพ่นจมูกตัวนึง
แล้วให้กินพาราหรือไอบรูโพรเฟ่นต่อไป

งั้นขอ Amoxy 500 1x4 มากินเลยครับ (ถ้าไม่แพ้ยา)
แล้วก็อาจจะกิน Actifed หรือ CPMควบไปเพื่อลดบวมที่เยื่อบุจมูกไปด้วย

งั้นขอ Amoxy 500 1x4 มากินเลยครับ (ถ้าไม่แพ้ยา)
แล้วก็อาจจะกิน Actifed หรือ CPMควบไปเพื่อลดบวมที่เยื่อบุจมูกไปด้วย

แล้วต้องกิน Amoxy กี่วันครับ  ไหว้

อีกอย่างนึงคือ ผมกินพารามาห้าวันแล้ว
(ทุกวันตอนบ่ายที่ปวดแค่นั้น)
ญาติเพื่อนเป็นเภสัชบอกว่าให้กิน Naproxen 250 พร้อมกินข้าว แทนพารา
เพราะผมเป็น( prinz metal angina)
เค้าว่า Ibuprofen ไม่น่าจะเหมาะกับผม

ปล ที่อังกฤษ ต้องมี prescription ถึงจะซื้อยา Amoxy ได้ครับ
ปอ ที่บ้านผมมีประมาณเกือบร้อยเม็ด
ปฮ เด็กไทยในอังกฤษมียาแก้อักเสบที่เอามาจากเมืองไทยกันทุกบ้านครับ  หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2008, 21:51 น. โดย ณต » บันทึกการเข้า
Variant angina - เป็นพวกที่หลอดเลือดหดเฉยๆแบบไม่มีการตัน
 งง ตามหลักแล้วIbuprofenไม่น่ามีผลนี่นา (แต่ตัวDiclofenac หรือกลุ่ม Cox-2อาจจะมีผล)

ถ้ามองตามที่เภสัชกรว่ามาว่าให้ใช้Naproxen ... ดูเหมือนเพราะว่าNaproxen เป็ฯตัวที่มี cardiovascular risk ต่ำที่สุด ... ถ้าพูดถึงโรคหัวใจขาดเลือดที่เกิดจากหลอดเลือดหัวใจแข็งตัว

ส่วนอันที่เป็นอยู่มันเป็น Vasospasm หรือหลอดเลือดหดตัว ดังนั้นไม่น่าจะเกี่ยวกัน

ยิ้มน่ารัก ดังนั้น
1. เชื่อไว้ก็ได้ครับ เภสัชกรคงรู้เรื่องยาดีกว่าหมอ  ยิ้มน่ารัก
2. ถ้าNaproxenราคาไม่แพง ก็จะคุ้มกว่า Ibuprofen เพราะว่าความเสี่ยงต่อระบบทางเดินอาหารก็ต่ำกว่า

ขอบคุณหมออีกทีครับ
เรื่อง naproxen กับ ibuprofen ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่ายังไง
(อ่านจากที่หมอแมวว่า คงไม่เกี่ยวกันจริงๆ แหละมั๊งครับ
เพราะพี่เค้ารู้แค่ว่าผมเป็นโรคหัวใจแค่นั้น )

ว่าแต่ว่า ผมต้องกิน Amoxy กี่วันครับ  ไหว้
7วันครับ (ถ้าไม่หายค่อยเพิ่มเป็น 14) หมีโหด~

ไหว้ ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับหมอแมว  ไหว้

คือพอมันได้พักมือซัก สามสี่วัน อาการเจ็บจะหายไปเลยแบบ เหมือนไม่เคยเป็นมาก่อน
แต่พอเริ่มตีแบด แล้วสะบัดข้อมือ มันจะเจ็บอีกครั้งเสมอเลยครับ

ผมเป็น ๆ หาย ๆ เป็น ๆ หาย ๆ มาเป็นเดือนแล้วเหมือนกันครับหมอแมว
ตอนแรกคิดว่าเกิดจากเราตีท่าไม่ถูกต้องซะอีก  (เหงื่อแตกพลั่ก)

หมอแมวครับ เวลาท้องว่าง กับอิ่มจัดๆ แล้วเรอทุกทีเลยครับ

อย่างนี้กระเพาะมีปัญหามั้ยครับ?

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หมอแมวคะ ขอความรู้เรื่องโรคหืดหน่อยค่ะ   ขอบพระคุณนะคะ   ไหว้

เลวยั้นเงา
ขุดครับ

คนป่วยที่ดื้อไม่ยอมไปหาหมอ มีวิธียังไงให้เค้าไปหาหมอได้บ้างครับ

//เพิ่ม:
คือเพื่อนคนนี้เป็นคนที่ป่วยบ่อย ปวดหัวบ่อย แต่ไม่ชอบไปหาหมอครับ
ซึ่งก็ไม่มีใครว่าอะไรเพราะคิดว่าแค่ร่างกายอ่อนแอเฉยๆ
แล้วอยู่ๆวันนี้ก็เกิดอ้วกเป็นเลือดครับ คือไม่มีอาการอะไรเลย อยู่ๆก็ออกมา
แต่เพื่อนพูดยังไงก็ไม่ยอมไปหาหมอ อยากขอคำแนะนำด้วยฮะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2008, 01:33 น. โดย i-poon » บันทึกการเข้า

50 levels avaliable, 22 secrets levels avaliable :P
หน้า: 1 ... 256 257 258 259 260 261 262 [263] 264 265 266 267 268 269 270 ... 440