หน้า: 1 ... 266 267 268 269 270 271 272 [273] 274 275 276 277 278 279 280 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758496 ครั้ง)
ตอบย้อนหลังนะครับ
หมอแมวคะ โบว์อยากไปทำ คาร์บ๊อกซี่ (Carboxy)
ขอคำยืนยันหน่อย ว่าจะไม่ตายจากการทำน่ะค่ะ เอือม
กรี๊ดดดดด ถ้าให้ยืนยันว่า ไม่ตายจากการทำ ... ไม่ยืนยันครับ  กรี๊ดดดดด
การสลายไขมัน
เซลล์ร่างกายของคนเรา จะมีเซลล์ที่เรียกว่าเซลล์ไขมัน Fat cell ซึ่งเซลล์พวกนี้จำนวนมากๆ จะรวมตัวกันเป็น ก้อนไขมัน
การทำลาย ทำได้หลายแบบ แต่หลักๆคือ
1. ขูดมันออก แล้วดูดมันออกมา ... ที่ทำก็ทำโดยการเจาะเข้าไปแล้วดูดๆขูดๆ เอา ก้อนไขมันออกมา
2. ฉีดอะไรบางอย่างเข้าไปย่อยมัน ... เช่นยิงด้วย Laser ... หรือฉีดสาร Injection lipolysis
ซึ่ง Injection lipolysis ก็เรียกชื่อต่างๆกันไปตามแต่จะเรียก เช่น Mesotherapy Carboxy ฯลฯ  ขึ้นกับว่าไปเรียนมาจากไหน ใครเป็นคนสอน ส่วนผสมมีอะไร

ทีนี้มาเข้าใจแบบแผนทางการแพทย์นิดนึงครับ
การแพทย์ในแบบแผนปัจจุบัน หรือแบบแผนตะวันตก เน้นความปลอดภัยอย่างมากมาย ... มีแม่งานเป็นFDA หรือ อย.อเมริกา
ถ้าไม่มีหลักฐานว่า ปลอดภัยจริงๆร่วมกับได้ผลจริงๆตามหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ เขาจะไม่รับรองให้ใช้การรักษานั้นเป็นการรักษาตามปกติ
ใครอยากจะใช้การรักษาแบบดังกล่าว ก็รักษาไป ... แต่รับผิดชอบในผลการรักษาเอาเอง ...
ซึ่งการรับรองของFDA มีความสำคัญมากในต่างประเทศ เพราะว่าพวกบริษัทประกันจะไม่จ่ายหากเกิดความเสียหายขึ้นจากการรักษาแบบดังกล่าว

เมืองไทยมีหน่วยงานที่คล้ายๆกันคือ อย. ... แต่อย่าไปพูดถึงเลยครับ  เพราะการควบคุมแบบให้ความรู้ของหน่วยงานนี้น้อยมาก ... ส่วนใหญ่สั่งหยุดใช้ แต่ไม่บอกเหตุผล ... หรือเวลามีข่าวสารเรื่องยาที่อันตรายก็ไม่ค่อยมีข่าวให้ประชาชนรู้ ปล่อยให้แรงกดดันไปอยู่ที่แพทย์เภสัช กันหมด (อ้าว พูดถึงแล้วนี่หว่า)

- สำหรับ Carboxy คือ การสลายไขมันจากระดับเซลล์ เป็นการฉีดสาร (คาร์บอนไดออกไซด์) เข้าไปกระตุ้นให้เซลล์ไขมันละลาย
- ปกติแล้ว ตัวคาร์บอนไดออกไซด์ปลอดภัย ... เป็นจุดขายของคนที่ฉีดว่า "มันปลอดภัย เพราะเราก็หายใจมันออกมา"
- อันตรายจากคาร์บอกซี่ หรือการสลายไขมันทุกๆชนิด ไม่ได้อยู่ที่สารที่ฉีดครับ แต่อยู่ที่ี่ตัวไขมันที่ถูกดูดกลับ
- กระบวนการดูดกลับไขมันที่ว่า ไม่มีความปลอดภัย 100% ... จำหมอที่ดูดไขมันเด็กแล้วตายได้ไหมครับ ... นั่นก็เป็นตัวอย่างนึงของกรณีนี้คือ ต่อให้ทำถูกต้องทุกวิธีการ ก็ไม่ได้ปลอดภัย100% ขึ้นกับโชคด้วย ... ทั้งๆที่การดูดไขมันแบบดั้งเดิมก็ทำกันมาเป็นร้อยเป็นพันคนก็ไม่เห็นมีใครตาย แต่บทจะตายก็ช่วยไม่ทัน
- การฉีดสารสลายไขมัน ไม่มีใครเอามาทดลองกันจริงๆ ว่าปลอดภัยหรือไม่ เพราะว่าขัดต่อจริยธรรม ... เนื่องจากข้อดีคือช่วยเรื่องความงาม ในขณะที่ข้อเสียคือ ถึงตาย
- ที่บอกว่าปลอดภัยๆ ก็คือ ฉีดให้คนไข้ตั้งมากมายแล้วไม่เห็นมีใครตาย ... ก็คือเก็บสถิติเอาจากว่ามีคนไปรักษาที่คลินิกความงามด้วยวิธีนี้ แล้วปรากฎว่าไม่ตาย ...

สมมุตินะครับ

ปี2548 - ปรัชญาคลินิก รับรองปลอดภัย100% เป็นวิธีที่นิยมในอเมริกา
ปี2549 - ปรัชญาคลินิก รับรองปลอดภัย100% จากผู้ใช้บริการของเรา 200 คน พึงพอใจ
ปี2550 - ปรัชญาคลินิก รับรองปลอดภัย100% จากผู้ใช้บริการ 2200 คน พึงพอใจ
ปี2551 - ปรัชญาคลินิก รับรองปลอดภัย100% จากผู้ใช้บริการ 6200 คน พึงพอใจ

พอปลายปี 2551 ก็จะมีงานวิจัยออกมา
"การศึกษาความปลอดภัยในการฉีดสลายไขมัน ประสบการณ์จากผู้ป่วย 6200คน" โดยนพ.ปรัชญา เสือโต

สรุปแล้ว
ถ้าถามผมในฐานะแพทย์ ผมก็ต้องตอบว่า ผมไม่รู้ครับ ไม่มีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ยืนยันว่ามันอันตรายหรือปลอดภัย
แต่ถ้าถามผมในฐานะหมอแมว ... หรือถามผมในฐานะคนที่มีความรู้ทางวิทยาศาสตร์ ที่กำลังในคำแนะนำเพื่อนคนนึง ก็ต้องบอกว่า

อย่าไปเป็นหนึ่งในหนูทดลองให้เขาเลยครับ

สังเกตไหม ผมเคยบอกอยู่เนืองๆว่ายาที่ฝรั่งเอามาให้ในไทย ไม่ได้เอาคนไทยเป็นหนูทดลอง ... ฝรั่งทดลองจนแน่ใจก่อนทั้งนั้น
แต่การรักษาพวกนี้ ฝรั่งเค้ายังไม่ยอมให้ทดลองกับคนของเค้าเลย ... (ดูเอาว่าcarboxy therapy ในกูเกิล ส่วนใหญ่เป็นเว็บของภาษาอะไร)
ปล. แต่ก็ไม่เคยเห็นใครตายจากอันนี้สักทีนะครับ หมีโหด~
ปอ. เจ็บโคตรๆ  หมีโหด~ รุ่นน้องกับเพื่อนจำนวนมากมันทำอยู่
ปฮ. ส่วนที่ตอบนี้ห้ามเอาไปอ้างอิงที่ไหนทั้งสิ้น เพราะมันเป็นเรื่องความเห็นส่วนบุคคลที่ทับซ้อนผลประโยชน์และอคติ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เเฟนเก่าอัยย์เป็นจนหายเเล้ว ยุบเเล้ว เป็นปกติดี มาอาทิตย์นึงเเล้ว
เเต่ตอนนี้เค้าคิดว่าอาจเป็นอีกข้าง เพราะมีอาการเริ่มต้น คล้ายกันเลย
เค้าเลยฝากมาถามว่า มีโอกาสที่จะเป็นอีกข้างไหม? ถ้าจะเป็นมันจะเป็นหลังจากที่ข้างแรกหายไปเเล้วหรือเปล่า
ระยะห่างกี่วัน ประมาณนี้อะคะ

รบกวนหมอแมวด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้
หมอแมว ตอบของหนูด้วยยย

ขอบคุณค่ะ  ไหว้

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
หมอแมว ซึ้งแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะ ฮือๆ~ เอือม

ไหว้
ฮะ หนูไม่รู้

หมอแมว คางทูมเป็นโรคติดต่อไหม ถ้าเพิ่งเป็นวันเเรก
การรักษาตัว ต้องทำยังไงบ้าง กินยาอะไรก่อนไหม จำเป็นต้องไปหาหมอไหมคะ
เเล้ว นานไหม ที่ัมันจะหายดี

คือ มันยุบไปก็ถือว่าหายหรือเปล่า  งง

ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้
คางทูมเป็นโรคติดต่อครับ เป็นเชื้อโรคกลุ่มไวรัส ติดต่อทางการหายใจ อาการคือไข้ เมื่อยเนื้อตัว และมีต่อมน้ำลายที่กกหูอักเสบ (ในผู้ชาย บางรายมีอัณฑะอักเสบ)
ถ้าเป็นคางทูม ก็ไม่ต้องทำอะไร รักษาเหมือนกับรักษาหวัด

แต่ประเด็นคือ ต่อมน้ำลายกกหูอักเสบบวม มีโรคอื่นๆที่นอกเหนือจากคางทูมด้วยครับ
ดังนั้นอาการที่เป็นอาจจะไม่ใช่คางทูม อาจจะเป็ฯการติดเชื้อตัวอื่นๆก็ได้ ... ยิ่งปัจจุบันคนไทยฉีดวัคซีนป้องกันคางทูมกันมาก โอกาสเป็ฯคางทูมจริงๆนั้นยาก

สรุปแล้ว ... ถ้ามีอาการต่อมน้ำลายที่กกหูอักเสบ โดยเฉพาะถ้าเป็นซ้ำ น่าจะไปหาหมอครับ เพราะว่าโดยมากมักจะไม่ได้เป็นคางทูม แต่เกิดจากเชื้อตัวอื่นซึ่งอาจจะต้องใช้ยาฆ่าเชื้อในการรักษา

แอบอ้าง
มีโอกาสที่จะเป็นอีกข้างไหม?
ถ้าเป็นคางทูม มักจะเป็นครั้งเดียวครับ จะเป็นสองข้างพร้อมกันหรือเป็นข้างเดียวก็ได้ ... แต่คนที่ฉีดวัคซีนแล้วหรือเคยเป็นมาแล้วไม่น่าเป็นซ้ำ
ดังนั้นถ้าเป็นซ้ำ ก็น่าจะคิดถึงโรค ต่อมน้ำลายกกหูอักเสบ ที่เกิดจากเหตุอื่นๆครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ หมอ  ไหว้

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I

รบกวนถามหมอแมวครับ

ผมผ่าตัดไส้ติ่งออกตั้งแต่วันที่ 25 เมษายนที่ผ่านมา

บัดนี้ ผมสามารถออกกำลังกาย เช่น เทนนิส หรือแบดมินตันได้หรือยังครับ

งบน้อย
มีเรื่องมาถามหมอแมวอีกแล้วครับ

คือหมอจ่ายยา ที่ต้องกินยา ก่อนอาหาร กับ หลังอาหาร มาให้ผม
แล้วบังเอิญว่าผมลืมกินยาก่อนอาหาร มานึกได้อีกทีกินข้าวเสร็จแล้ว

แบบนี้ผมควรกินยายังไงครับ
1. กินมันทั้งก่อนอาหารและหลังอาหารพร้อมกันไปเลย ยังไงมันก็เลยมาแล้ว กินรวมเลยแล้วกัน จะได้ครบ โดซ
2. กินแต่หลังอาหารอย่างเดียว เพราะยาก่อนอาหารบางตัวมันต้องอะไรซักอย่างนี่แหละ ต้องตอนท้องเราโล่ง ๆ มั้ง(มั่ว) เวลาอื่นจะกินไม่ได้

ขอบคุณครับ  ไหว้

หมอแมวคะ Zyrtec

CETIRIZIN ยาแก้แพ้หรือเปล่าคะแล้วมันแก้แพ้อะไร
พอดีจอยทำยาหลุดออกจากซอง เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นยาอะไร
จะกินก็จดๆ จ้องๆ พอดีอาการแพ้กำเริบเสิบสานใหญ่แล้ว  ฮือๆ~
เพื่อนแอ้เป็นคนผอม ตรวจเลือดแล้วหมอบอกไตรกลีเซอไรด์สูงมาก ควรแก้ไขอย่างไรบ้างคะ
เกี่ยวกับเรื่องนอนดึกรึเปล่า เพื่อนแอ้ตรวจซ้ำทุกครึ่งปี เห็นบอกว่า สูงขึ้นเรื่อยๆ เขาบอกตอนนี้ 300 แล้ว
(หน่วยอะไรก็ไม่รู้) อันตรายไหมคะหมอ
อีกอย่าง เขากับพี่ชายสนิทกันมาก ชอบไปกินไปเที่ยวด้วยกัน (ไม่ดื่มเหล้าไม่สูบบุหรี่) พี่เขาก็เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

มีเรื่องมาถามหมอแมวอีกแล้วครับ

คือหมอจ่ายยา ที่ต้องกินยา ก่อนอาหาร กับ หลังอาหาร มาให้ผม
แล้วบังเอิญว่าผมลืมกินยาก่อนอาหาร มานึกได้อีกทีกินข้าวเสร็จแล้ว

แบบนี้ผมควรกินยายังไงครับ
1. กินมันทั้งก่อนอาหารและหลังอาหารพร้อมกันไปเลย ยังไงมันก็เลยมาแล้ว กินรวมเลยแล้วกัน จะได้ครบ โดซ
2. กินแต่หลังอาหารอย่างเดียว เพราะยาก่อนอาหารบางตัวมันต้องอะไรซักอย่างนี่แหละ ต้องตอนท้องเราโล่ง ๆ มั้ง(มั่ว) เวลาอื่นจะกินไม่ได้

ขอบคุณครับ  ไหว้
.... ข้อมูลไม่พอครับ  ฮิ้ววว จริงๆถ้าบอกชื่อยามาจะพอบอกได้ ...
แต่ถ้าไม่รู้ชื่อยาและไม่รู้เรื่องโรคที่เป็น ก็แนะนำลำบากครับ

หมอแมวคะ Zyrtec

CETIRIZIN ยาแก้แพ้หรือเปล่าคะแล้วมันแก้แพ้อะไร
พอดีจอยทำยาหลุดออกจากซอง เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นยาอะไร
จะกินก็จดๆ จ้องๆ พอดีอาการแพ้กำเริบเสิบสานใหญ่แล้ว  ฮือๆ~
ยาแก้แพ้ครับ ... แก้อาการแพ้ที่เกิดจากภูมิแพ้ทั้งหลาย

เพื่อนแอ้เป็นคนผอม ตรวจเลือดแล้วหมอบอกไตรกลีเซอไรด์สูงมาก ควรแก้ไขอย่างไรบ้างคะ
เกี่ยวกับเรื่องนอนดึกรึเปล่า เพื่อนแอ้ตรวจซ้ำทุกครึ่งปี เห็นบอกว่า สูงขึ้นเรื่อยๆ เขาบอกตอนนี้ 300 แล้ว
(หน่วยอะไรก็ไม่รู้) อันตรายไหมคะหมอ
อีกอย่าง เขากับพี่ชายสนิทกันมาก ชอบไปกินไปเที่ยวด้วยกัน (ไม่ดื่มเหล้าไม่สูบบุหรี่) พี่เขาก็เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

ถ้าอายุยังไม่มากอาจจะยังไม่อันตรายมากครับ ... เพราะมันเป็นความเสี่ยงหนึ่งในหลายๆความเสี่ยงของโรคหลอดเลือดหัวใจและสมอง
ถ้าจะแก้ไขก็ต้องปรับเปลี่ยนการดำเนินชีวิต ต้องหยุดเหล้า บุหรี่ ลดอาหารมันและหวาน ออกกำลังกายให้สม่ำเสมอ
นอนดึกอาจจะมีผลบ้างแต่ไม่สู้บรรทัดบนครับ  ฮิ้ววว

โอเคกินได้ปลอดภัย  กรี๊ดดดดด
ขอบคุณนะคะ  ไหว้

รบกวนถามหมอแมวครับ
ผมผ่าตัดไส้ติ่งออกตั้งแต่วันที่ 25 เมษายนที่ผ่านมา
บัดนี้ ผมสามารถออกกำลังกาย เช่น เทนนิส หรือแบดมินตันได้หรือยังครับ
จำได้ว่าลุงหมอคนนึงพูดประมาณว่าสามเดือน  กรี๊ดดดดด
.......
ผมว่ารอประมาณสามถึงสี่เดือนดีกว่าครับ วันก่อนลองไปเล่นแบทสองเซ็ทติดต่อกัน ... ขนาดไม่เคยผ่าอะไรมา ยังปวดกล้ามเนื้อท้องเลย
นี่เพิ่งเดือนกว่าๆ ผมว่ามีสิทธิแผลเป็นหายช้านะครับ

อยากถามเรื่องปวดหัวอ่ะค่ะ เวลาก้มตัวหรือเอื้อมหยิบของ ไม่กว่าจะสูงหรือต่ำกว่า ขนาดนอนเอื้อมหยิบของจากใต้เตียงก็ปวดหัวแบบปวดตั้งแต่คอขึ้นไปถึงขมับอ่ะค่ะ เหมือนร้าวไปทั้งหัว ปวดๆมึนๆ แต่พอลุกขึ้นนั่งหรือทำตัวปกติก็หายค่ะ อาจมึนอยู่นิดๆแต่ไม่นานค่ะ อันนี้เป็นอันตรายไหมคะ หรือเริ่มเป็นโรคอะไรไหมคะ แบบเป็นอาการเริ่มต้นน่ะค่ะ หรือว่าต้องไปหาหมอตรวจคะ อยากทราบมากเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ปล.คือทำของหล่นบ่อยมาก แล้วต้องเก็บ ก้มทีปวดที มันจะรู้สึกรำคาญมากๆ

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม

จำได้ว่าลุงหมอคนนึงพูดประมาณว่าสามเดือน  กรี๊ดดดดด
.......
ผมว่ารอประมาณสามถึงสี่เดือนดีกว่าครับ วันก่อนลองไปเล่นแบทสองเซ็ทติดต่อกัน ... ขนาดไม่เคยผ่าอะไรมา ยังปวดกล้ามเนื้อท้องเลย
นี่เพิ่งเดือนกว่าๆ ผมว่ามีสิทธิแผลเป็นหายช้านะครับ

ขอบคุณครับ ไหว้

งั้นรออีกประมาณเดือนครึ่งก็ได้

งบน้อย
หน้า: 1 ... 266 267 268 269 270 271 272 [273] 274 275 276 277 278 279 280 ... 440