หน้า: 1 ... 275 276 277 278 279 280 281 [282] 283 284 285 286 287 288 289 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757836 ครั้ง)
ไม่ได้อ่านเหมือนกันครับ
ขนมไข่หงส์กับขนมเล็บมือนางนี่อะไรใหญ่กว่ากันครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แถวบ้านผมเขาเรียกว่า อ่านไปแล้วหน่ะ  แหยะ

น้องสาวโบว์แพ้กุ้งค่ะ ช็อกหามส่งโรงบาลเข้าห้องไอซียูเมื่อคืน
แต่ตอนนี้ดีขึ้นเดี่ยวจะกลับมาเล่าอาการนะคะ
ประเด็นคือเกิดมามันไม่เคยแพ้มาก่อนเลย
กินกุ้งได้ตลอดชีวิต แต่เพิ่งแพ้ ทำไมมันน่ากลัวขนาดนี้ โวย

น้องสาวโบว์แพ้กุ้งค่ะ ช็อกหามส่งโรงบาลเข้าห้องไอซียูเมื่อคืน
แต่ตอนนี้ดีขึ้นเดี่ยวจะกลับมาเล่าอาการนะคะ
ประเด็นคือเกิดมามันไม่เคยแพ้มาก่อนเลย
กินกุ้งได้ตลอดชีวิต แต่เพิ่งแพ้ ทำไมมันน่ากลัวขนาดนี้ โวย

หุ้ย อาการเดียวกับที่แปะ(ลุง)ผมเป็นเลย แพ้กุ้ง แบบ งง งง  (เหงื่อแตกพลั่ก)
แต่แปะผมเขาไมไ่ด้ถึงขึ้นช็อกนะ แต่ตัวบวมไปเลย
อยากรู้ด้วยคนนึงครับ มันเป็นเพราะกุ้ง ถูกคนเลี้ยงเขาใช้สารเร่งหรือเลี้ยงแบบผิดวิธีไรแบบนี้หรือเปล่าครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2008, 10:45 น. โดย ป้าชoย » บันทึกการเข้า

โวย เฮ้ โมนาน่ะเหรอ

เดี๋ยวมาเล่าว่าทำไมคนที่กินกุ้งมาได้ตลอด เกิดการแพ้ได้อย่างไร

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 รออ่านครับ ผมก็เป็นคนที่ชอบกินกุ้ง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
มารอฟังเหมือนกัน

รอฟังด้วยคนค่ะ ที่บ้านแอ้มีคนที่ไม่เคยแพ้แล้วกลายมาเป็นแพ้หนักๆ ตั้งสองคนแน่ะ
(แม่กับน้องชาย)

แพ้แบบนี้แบ่งเป็นว่า แพ้อาหารจริงๆ หรืออาหารที่กินมีปัญหาครับ
แพ้อาหารจริงๆมักจะเกิดตั้งแต่เด็ก เป็นปฏิกริยาที่ร่างกายคนๆนั้นแพ้ต่ออาหารตัวนั้นๆ
ส่วนอาหารมีปัญหา ปัจจุบันเจอรายงานเยอะขึ้นเรื่อยๆ เกิดจากสัตว์ที่จับมานั้น กินอาหารที่มีปัญหา ส่วนมากเกิดกับสัตว์ทะเลที่ไปกินแพลงตอนบางชนิดเข้า ... และเกิดกับอาหารที่เก็บไว้นานๆก่อนจะนำไปปรุง
แต่เดิมอาหารที่เก็บนานๆแล้วมีปัญหามักเกิดกับปลาพวกScromboid แต่ช่วงปีนี้เห็นรายงานทางการแพทย์หลายชิ้นว่ามีคนที่กินสัตว์ต่างๆแล้วเกิดอาการเหล่านี้มากขึ้นทั้งๆที่เดิมไม่เคยแพ้อาหารเหล่านี้มาก่อน

ตอนนี้น่าจะปลอดภัยดีแล้ว ดังนั้นแนะนำว่าอย่างนี้ครับ
พอออกจากICUแล้วให้ไปหาหมอภูมิแพ้โดยตรง ปรึกษาเรื่องนี้
ตรวจให้แน่ว่าแพ้กุ้งจริงๆ หรือว่าไม่ได้แพ้

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบคุณมากค่ะหมอ ตอนนี้ออกจาก ICU แล้ว
เดี่ยวไปถามอาการมาแล้วมาบอกนะคะ
กุ้ง  โวย โวย โวย

ขอบคุณครับหมอแมว  ไหว้

หมอแมว  นัทมีปัญหาถามหมอแมวอีกแล้วแหละ

คือ ตอนนี้ คันตัวมาก   หน้ามึน

โดยเฉพาะบริเวณขา และ แขน ทั้ง 2 ข้าง

(ตอนนี้เกาจนขาถลอกหมดแล้ว) 

เค้าบอกว่าเป็นเพราะผิวแห้งก็เลยหาโลชั่นทา

แต่ไม่ได้ช่วยให้มันหายคันเลย 

คันเหมือนมียุงกัดตลอดเวลาด้วย

ไม่ทราบว่านัทแพ้เหงื่อตัวเองหรือเปล่า  หรือว่าผิวมันแห้งจริง ๆ คะ   ง่ะ

เลวยั้นเงา
แพ้กุ้งรึเปล่า โวย โวย

เจ๊โบว์สบายเลย
ต่อไปน้องไม่มาแย่งกุ้งเจ๊กินแล้ว

ปล. เพื่อนดา ตอนเด็กๆก็ไม่แพ้กุ้ง กินได้สบาย
แต่ช่วงวัยรุ่น ไปกินกุ้งอีท่าไหนไม่รู้ แพ้ อ้วกพุ่งเลย
หลังจากนั้นก็กินกุ้งไม่ได้อีกต่อไป
แพ้กุ้งรึเปล่า โวย โวย

โวย อย่ามาหลอนย่ะ  ยังไม่ได้แตะกุ้งเลย 

เลวยั้นเงา
หน้า: 1 ... 275 276 277 278 279 280 281 [282] 283 284 285 286 287 288 289 ... 440