หน้า: 1 ... 277 278 279 280 281 282 283 [284] 285 286 287 288 289 290 291 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758288 ครั้ง)
หมอแมวครับ

มีกูรูไวน์ท่านนึงบอกว่า แอลกอฮอล์จากไวน์
จะสลายไปจากตับภายใน 24 ชั่วโมง
แต่แอลกอฮอล์จากเหล้า จะต้องใช้เวลาถึง 6 เดือน
ที่เค้าพูดนั่น จริงหรือเปล่าครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)
 กรี๊ดดดดด ถ้าพูดถึงแอลกอฮอล์ จะจากไวน์หรือเหล้า ก็คือตัวเดียวกันครับ
ความต่างของเหล้าและไวน์คือส่วนที่ไม่ใช่แอลกอฮอล์ครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 กร๊าก
เห็นแกชอบพูดว่าแอลกอฮอล์ที่เกิดจากองุ่นในไวน์ ปลอดภัยกว่า
ไวน์ถ้าหมักดีๆไม่ค่อยมีเมทิลแอลกอฮอล์ครับ เค้านิยมบ่มนานๆ
เหล้า บางทีหมักกลั่นไม่ดี ได้เมทิลเพียบ กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
สรุปว่า แอลกอฮอล์จากไวน์จะสลายจากตับภายใน 24 ชั่วโมง
แต่แอลกอฮอล์จากวิสกี้จะตกค้างอยู่ถึงหกเดือนนี่
เป็นความเชื่อทางการแพทย์ที่ผิดๆ ใช่ไหมครับ
ผมว่างั้นนะ  ฮิ้ววว ไม่เคยเห็นงานทางวิทยาศาสตร์ไหนที่บอกว่ามีการตกค้างเลย

งั้นต้องกินเข้าไปทดแทนเรื่อยๆ ก่อนจะครบ 24 ชั่วโมง ภาษาวงสุราบอกว่า ถอน
เป็นเวลา 6 เดือน แล้วความเชื่อนั้นจะเป็นจริง  หมีโหด~

Today you , Tomorrow me.
มาอยู่รพ.นี้ ส่งคนไข้ที่คิดแบบข้างบนไปรพ.จังหวัด น่าจะสามคนแล้ว (อีกสองคนเก็บไว้รักษาเอง)
กินไปกินมา ชักกันกระหน่ำ กร๊าก

น้ำเป็นไข้ค่ะ อาเจียน
แล้วก็ปวดท้องมาก เดินตรงๆไม่ได้เลย
แล้วก็ท้องแข็งมาก ช่วงใต้หน้าอก

กดแล้วแข็ง ปวดมากเลยค่ะ
แล้วก็ทานอะไรไม่ได้เลย
มันจุกที่หน้าอกตลอด

แล้วก็ปวดหลังมากเลยค่ะ
ปวดหลังนี่เป็นมานานมากๆๆๆ ปวดต้นคอ
กินพริกมากๆ มีอันตรายไหมครับ

แม่บอกกินแล้วสายตาเสีย

กาก
แล้วก็ปวดท้องมาก เดินตรงๆไม่ได้เลย
แล้วก็ท้องแข็งมาก ช่วงใต้หน้าอก

ปวดหลังนี่เป็นมานานมากๆๆๆ ปวดต้นคอ

น้องน้ำไปหาหมอเลยดีกว่านะหลิงว่า
หมอแมวครับ คนที่ผ่าตัดโดยการ บล็อกหลัง
มีโอกาสที่จะหายปวดหลังจากการบล็อกไหมครับ?
เออ..

Q: คือ แพ้กุ้งเนี่ย ทานกุ้งแห้ง กะปิ ข้าวเกรียบกุ้ง อื่นๆ อีกมากมาย
     ได้มั้ย??

ก้าวไปตามฝัน..แม้ปัจจุบันจะกินแกลบ T_T

เรื่องปวดท้องบอกยากนะครับ ไม่ล่ะ ที่จริงควรต้องไปตรวจกับแพทย์โดยตรง
ต้องดูว่า ปวดมานานแค่ไหน ปวดที่ไหนบ้าง อ้วกอาเจียนท้องเสียไหม ปวดกับไข้อะไรมาก่อน
ส่วนเรื่องปวดหลังกับปวดต้นคอ ผมยังไม่รู้ว่ามาเป็ฯตอนไหน เกี่ยวกันกับปวดท้องหรือเปล่า

วินิจฉัยเบื้องต้นไม่ถูกเหมือนกันครับ

หมอแมวครับ คนที่ผ่าตัดโดยการ บล็อกหลัง
มีโอกาสที่จะหายปวดหลังจากการบล็อกไหมครับ?
การบล็อคหลังไม่ได้ทำให้ปวดหลังครับ
การปวดหลังหลังจากการบล๊อคหลัง ส่วนมากมักเป็นจากการที่ระหว่างและหลังการผ่าตัด นอนอยู่ในท่าเดียวกันนานๆ
มักจะเป็นการปวดกล้ามเนื้อ ดังนั้นก็หายในเวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์ครับ

ส่วนหลังจากนั้นถ้าปวดอีกก็ไม่เกี่ยวกับบล็อคหลังแล้ว

เออ..

Q: คือ แพ้กุ้งเนี่ย ทานกุ้งแห้ง กะปิ ข้าวเกรียบกุ้ง อื่นๆ อีกมากมาย
     ได้มั้ย??

ถ้า แพ้กุ้งจริงๆ ... ห้ามอาหารทุกชนิดที่เกี่ยวกับกุ้งที่แพ้ครับ ... และมักจะลามไปถึงอาหารทะเลด้วย เพราะว่าในสัตว์ทะเลที่เราเอามากิน มักจะต้องกินกุ้งและสัตว์คล้ายกุ้งที่อยู่ในห่วงโซ่อาหาร
ปัญหาคือที่แพ้นั้นแพ้กุ้งจริงหรือไม่ ...
ถ้าพิสูจน์ได้ว่าแพ้จริงๆ ก็ขาดความสุนทรีในการจ้วงกุ้งไปเลยครับ

ไหว้ ขอบคุณครับหมอแมว
ตอนนี้ ต้องบ่นเรื่องปวดหลัง บริเวณที่ถูกบล้อคหลังมากๆ ปวดแบบนอนไม่ได้เลย

ก็เลยกลัวว่าจะต้องปวดแบบนี้ไปตลอดชีวิต

แต่ก็นะหมอ แฟนผม เป็นคนขี้กังวล

ถ้าหมอแมวยืนยันมา ผมก็โล่งใจ
หน้า: 1 ... 277 278 279 280 281 282 283 [284] 285 286 287 288 289 290 291 ... 440