หน้า: 1 ... 285 286 287 288 289 290 291 [292] 293 294 295 296 297 298 299 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1757840 ครั้ง)
ถามพี่หมอค่ะ  ไหว้
วันนี้ตอนเช้ามีอาการระคายคอ ยังไม่เจ็บ
แล้วตอนเช้าเจอแอร์จากรถไฟฟ้าก้เริ่มไอ
มาถึงที่ทำงานเริ่มไอและเจ็บคอ กลืนน้ำลายลำบาก
ตอนบ่าย ไอ เจ็บคอ  แล้วเจ็บหน้าอกแปร๊บๆ ตอนไอ
มันเกี่ยวอะไรกับอกหรือเปล่าคะ ?
อาการแปร๊บๆเหมือนที่เคยเจ็บ (เหมือนที่เคยเล่าให้พี่หมอฟังเมื่อครั้งโน้นแล้วพี่หมอบอกนั่งผิดท่า)
ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน

อาการเจ็บแปรผันกับการไอ  ไอเจ็บ ไอเจ็บ แปร๊บๆ ทรมานมาก  ฮือๆ~
กลัว  ฮือๆ~
อมโบตันมิ้นบอลอยู่ค่ะตอนนี้  แต่ช่วยอะไรไม่ได้มาก
ไม่ได้ตรวจร่างกายเลยไม่แน่ใจ ....  น้องดำ
แต่ฟังดูเหมือนหวัด ... แต่ต้องดูเรื่องไข้ ประกอบกับอาการด้วยครับ
ถ้าไข้สูงๆหน่อย38.5-39องศา ก็ต้องระวังสองตัวคือ ทอนซิลอักเสบ กับปอดบวม (เห็บอกว่าเจ็บหนาอก)
ถ้าไข้ต่ำๆตัวรุมๆ38องศา ก็อาจจะเป็นหวัดเจ็บคอ หรือหลอดลมอักเสบ

ฟังจากอาการที่ไอมากเจ็บหน้าอกเจ็บคอ ก็น่าจะเป็นหลอดลมอักเสบอ่ะ  น้องดำ
กินน้ำเยอะๆ พักผ่อน
ถ้าไข้ขึ้นสูงก็อาจจะต้องตรวจเพื่อดูว่าเป็นปอดบวมหรือทอนซิลหรือเปล่าเพราะสองตัวนี้ต้องใช้ยาปฏิชีวนะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ปอดบวมบุ๋มเคยเป็นตอนอยู่อนุบาลค่ะ
นอนโรงบาลเจ็ดวัน  ไม่ล่ะ 

มีโอกาสจะเป็นอีกเหรอคะ  ฮือๆ~
ตอนนี้ยังไม่ได้ไปหาหมอ
อาการเจ็บหน้าอกตอนไอหายไปแล้ว
แต่ยังไอ เจ็บคอตอนไอมากๆ  มีเสลด และมีมูกใสๆ นิดๆ
เสียงแหบ น่ารำคาญมาก  เอือม

เมื่อวานเพลีย มีอาการหนักหัว
ปวดหัวหนุบๆ ส่ายหัวไม่ได้ มันจะหน้ามืดค่ะ  เอือม
กลับมาทานข้าว  ดูทีวีซักพัก แล้วไปอาบน้ำ (รู้สึกว่าน้ำเย็นมากๆ)
แล้วก็มานอน เหมือนตัวรุมๆ นิดนึง
ก็ดูทีวี แล้วหลับตอนไหนไม่รู้ตัวค่ะ น่าจะประมาณ ทุ่มกว่าๆ
ตื่นตอนเช้า เก้าโมง ไม่ปวดหัวแล้ว แต่ยังไออยู่

ขอบคุณพี่หมอมากค่ะ
ถ้าวันนี้ทำใจได้ จะไปหาหมอค่ะ  ไหว้

อรเคยเจ็บหน้าอกตอนไอ.. เค้าบอกว่าไอแรงไปก็เจ็บหน้าอกได้ล่ะ

แต่รีบไปหาหมอเอายามาทานแล้วพักเยอะๆน่าจะดีที่สุดสำหรับตอนนี้

หายไวๆนะจ๊ะ  เกย์ออก

อันบัน ♥
ขอบคุณจ้ะ  ไหว้

ยิ้มน่ารัก

ยังไม่ไปหาหมอเพราะเบื่อยาค่ะ
ถ้าไปก็คงได้กินยาแหงมๆ  ฮือๆ~
ขอทำใจก่อน เฮ่อ ..

ช่วงนี้ป่วยบ่อย จากที่ไม่เคยเข้าโรงบาลมาหลายปี
ปีนี้เข้าไปหลายรอบละ  ไม่ล่ะ
ไม่ไปหาแต่เนิ่นๆ
รักษายากนา  ไอ้มืดหมี
ปวดหัวจี๊ดๆค่ะ ปวดมากๆ
แล้วก็ปวดต้นคอ ปวดหลัง ( ตรงกระดูกสันหลัง )

ชอบชาตามมือตามเท้าค่ะ
เหน็บกินบ่อยมาก

ไม่ล่ะ
หมอแมวคะ
วันนี้น้องดามีไข้ มันก็นอนห่มผ้าห่มไม่ทำอะไร
พอตอนเย็นหายไข้ มันก็ปวดหลังแทน
ท่าทางมันจะปวดมากอ่ะค่ะ ร้องไห้มาตั้งแต่หกโมงเย็น

ให้น้องกินยาอะไรดีคะ ระหว่างพารากะนูโรเฟน400 หรือว่าควรพาไปหาหมอเลยดี

ปล. ได้ยินเสียงร้องไห้มากๆแล้วดาเริ่มปวดหัวแล้วค่ะ หมีโหด~
ให้พาราแล้วพาไปหาหมอ อย่ารีรอชักช้าเป็นไฉน
ดีไม่ดีอาจจะเป็นกรวยไต  ถ้าสงสัยควรไปตรวจสำรวจเอย
 หมีโหด~

ผมว่าถ้าปวดจนร้องไห้ ลองไปตรวจดูหน่อยดีกว่าครับ ถึงแม้ว่าไข้วันแรกจะไม่มีทางบอกได้ว่าเป็นไข้เลือดออกหรือไม่
แต่อย่างน้อยไปตรวจว่าไม่ใช่กรวยไตอักเสบก็ยังดี

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
น้องบอกว่าปวดตรงกระดูกก้นกบอ่ะค่ะ
ควรพาไปหาหมอเลยใช่มั้ยคะ

มีข้ออ้างในการไม่มีงานส่งจารย์แล้ว กรี๊ดดดดด

--------------------
นึได้ว่าก้นกบมันไม่ได้อยู่ที่หลังนี่นา
หันไปถามน้องว่าแล้วทำไมแกบ่นว่าปวดหลัง
มันบอกว่า แล้วจะให้บ่นว่า โอ๊ยยย ปวดตูดว้อยย รึไง กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2008, 22:32 น. โดย ดาดี๊ด๊า » บันทึกการเข้า
อันตรายนะ   อู้ย..

เลวยั้นเงา
มีไข้ ปวดก้นกบ ........  อู้ย.. โรคไรเนี่ย .....

เอาเป็ฯว่า ถ้าปวดมาก ไปหาหมอครับ
ถ้าปวดน้อย ... รอดู  กรี๊ดดดดด

ไม่รู้ว่าน้องสำออยหรือว่ามันปวดจนทนไม่ไหวจริงๆ
แต่ให้แฟนน้องพาไปรพ.ละ หยี

พวกอาการปวดโน่นปวดนี่นี่ไม่ดีเลยเนาะ
ดูไม่ออกว่าจริงหรือไม่จริง

เชื่อน้องตลอดก็กลายเป็นเบ๊
(อย่างดาทุกวันนี้ งานบ้านทุกอย่างดาเป็นคนทำ เพราะใช้น้องทีไรมันก็ปวดโน่นปวดนี่ทุกที ฮือๆ~)
พอไม่เชื่อก็พาไปรพ.ช้าอีก ใช่ซี้~

หมอแมวมีวิธีไหนที่จะบอกได้มั้ยคะว่าเมื่อไหร่ปวดจริงหรือเมื่อไหร่มันสำออย กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2008, 00:30 น. โดย ดาดี๊ด๊า » บันทึกการเข้า
ถ้ารู้ก็ดีสิ จะได้เอาไปใช้บ้าง  กรี๊ดดดดด

น้องกลับมาแล้วค่ะ ยิ้มน่ารัก

นอนดูอาการชั่วโมงนึง
รอผลตรวจฉี่อีกชั่วโมงนึง

ผลตรวจฉี่ไม่มีอะไร หมอก็เลยรักษาตามอาการ

ฉีดยาแก้ปวด ให้นูโทรเฟน กับยาที่เป็นนูโทรเฟน+พารา

ดีเลย ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อยา  แหยะ น้องดามันกินนูโทรเฟนเป็นอาหารหลักอยู่แล้ว
ซื้อเองเม็ดละสามบาท ไปโรงพยาบาลมหาลัยจ่าย
หมอแมวมีวิธีไหนที่จะบอกได้มั้ยคะว่าเมื่อไหร่ปวดจริงหรือเมื่อไหร่มันสำออย กรี๊ดดดดด

หลอกให้ตกใจ มองตา วัดชีพจร
แกล้งทำเป็นเจ็บซะเองบ้าง  แป่ว

Today you , Tomorrow me.
หน้า: 1 ... 285 286 287 288 289 290 291 [292] 293 294 295 296 297 298 299 ... 440