หน้า: 1 ... 295 296 297 298 299 300 301 [302] 303 304 305 306 307 308 309 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756934 ครั้ง)
หมอแมวคะ
ตอนนี้คนไข้ที่ดูอยู่ที่ ward med เป็น CA colorectal stage 4 แล้วค่ะ
ascitic fluid เยอะมาก ผล cyto เป็น malignancy ค่ะ
tap release บ่อยมากเลยค่ะ

วันนี้ consult surgery ทำ colostomy เพราะท้องอืด อาเจียนมาก ทานอาหารไม่ได้มาซักพัก lumen ตีบมากแล้วค่ะ
ให้ ppn อยู่ค่ะ
แต่ Sx ไม่ทำเพราะว่า กลัว fluid มันจะซึมตามรอยcolos ติดเชื้อง่าย ให้ control ascites
ก่อน

คำถาม
1. เค้าต้อง tap ท้องไปตลอดจนกว่าจะ death รึเปล่าคะ
2. เราจะ control fluid ได้ยังไงคะ

กิพคิดตามที่อาจารย์เคยสอนว่า fluid นี่มันสีออกเหลืองๆ
น่าจะเป็นจาก irritant หรือ lymph vessel obstruction  มากกว่า tumor invade
เส้นเลือด
แต่ก็นึกวิธีแก้ไม่ได้อยู่ดี เพราะถ้า เป็นแบบที่คิดจริง ก็ต้อง remove cause
อาจจะทำเป็น ผ่า remove + colos ได้ไหมคะ?
ยังไงก็ไม่น่า control ascites ได้ก่อนทำcolos อยู่ดี  ด้วยยาของหมอ med
รึเปล่าคะ?
 มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ มึนตึ้บ

ศัพท์อะไรน่ะ ฮือๆๆ

หมอคุยกัน  มึนตึ้บ  อ้วก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog

แปลได้ว่า

หมอแมวคะ
ตอนนี้คนไข้ที่ดูอยู่ที่ ward med (ปัก ward ไว้ดู map) เป็น CA colorectal stage 4 (เช่าโคโลมาได้สี่เดือนแล้ว) แล้วค่ะ
ascitic fluid (กรดในกระเพาะ)เยอะมาก ผล cyto (ย่อมาจาก chycokinesis เป็นมนุษย์พลังจิตด้วย) เป็น malignancy (มาจากดาวแรฟฟี่ แนนซี่) ค่ะ
tap release (ออกอัลบั้มใหม่)บ่อยมากเลยค่ะ

วันนี้ consult surgery(ปรึกษาการผ่าตัด) ทำ colostomy(ทำโคโลอีกที่) เพราะท้องอืด อาเจียนมาก ทานอาหารไม่ได้มาซักพัก lumen(รูเมนคล้ายๆ กับรูตูด) ตีบมากแล้วค่ะ
ให้ ppn (part per neuron) อยู่ค่ะ
แต่ Sx (คล้ายๆ กับ Fx) ไม่ทำเพราะว่า กลัว fluid มันจะซึมตามรอยcolos ติดเชื้อง่าย ให้ control ascites
ก่อน

คำถาม
1. เค้าต้อง tap ท้องไปตลอดจนกว่าจะ death รึเปล่าคะ
2. เราจะ control fluid ได้ยังไงคะ

กิพคิดตามที่อาจารย์เคยสอนว่า fluid นี่มันสีออกเหลืองๆ
น่าจะเป็นจาก irritant หรือ lymph vessel obstruction  มากกว่า tumor invade
เส้นเลือด
แต่ก็นึกวิธีแก้ไม่ได้อยู่ดี เพราะถ้า เป็นแบบที่คิดจริง ก็ต้อง remove cause
อาจจะทำเป็น ผ่า remove + colos ได้ไหมคะ?
ยังไงก็ไม่น่า control ascites ได้ก่อนทำcolos อยู่ดี  ด้วยยาของหมอ med
รึเปล่าคะ?

ไหว้

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เข้าใจขึ้นเยอะเลยครับ

ไหว้ ขอบคุณพี่เอฮะที่แปลให้

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
สุดยอดเลย  โวย

ง่ะ

คำเดียวที่ไม่อยากได้ยิน "อ้วน"

แปลได้ว่า

ไหว้

พี่เอคุยเป็นภาษาโปรแกรมมิ่งแข่งเค้าเลยครับ

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ฉบับแปล - -" (ฝึกคุยกะคนไข้ให้รุเรื่อง)
หมอแมวคะ
ตอนนี้คนไข้ที่ดูอยู่ที่ แผนกอายุรกรรม เป็น มะเร็งลำไส้ใหญ่ระยะสุดท้าย แล้วค่ะ
มีน้ำในท้องเยอะมาก ผลการตรวจพบว่ามีเซลล์มะเร็งกระจายอยู่ในน้ำที่เจาะออกมาจากในท้อง
ท้องโตเร็วมาก ต้องเจาะน้ำเพื่อบรรเทาอาการบ่อยมากเลยค่ะ

วันนี้ ปรึกษาศัลยกรรมเพื่อต่อลำไส้กับหน้าท้อง เพราะท้องอืด อาเจียนมาก ทานอาหารไม่ได้มาซักพัก ช่องของลำไส้ ตีบมากแล้วค่ะ
ให้ อาหารทางเส้นเลือด อยู่ค่ะ
แต่ หมอศัลยกรรม ไม่ทำเพราะว่า กลัวน้ำในท้อง มันจะซึมตามรอยปากแผล ติดเชื้อง่าย ให้ พยายามจัดการกะน้ำในท้อง
ก่อน

คำถาม
1. เค้าต้องเจาะน้ำในท้องไปตลอดจนกว่าจะ เสียชีวิตรึเปล่าคะ
2. เราจะ จัดการกับน้ำในท้องได้ยังไงคะ

กิพคิดตามที่อาจารย์เคยสอนว่าน้ำ นี่มันสีออกเหลืองๆ
น่าจะเป็นจากก้อนมะเร็งทำให้เกิดการระคายเคือง หรือทางเดินน้ำเลืองอุดตัน มากกว่ามะเร็งแพร่ไปกิน
เส้นเลือด
แต่ก็นึกวิธีแก้ไม่ได้อยู่ดี เพราะถ้า เป็นแบบที่คิดจริง ก็ต้องผ่าเอาสาเหตุออก
อาจจะทำเป็น ผ่า เอาก้อนมะเร็งออกร่วมกับต่อลำไส้ที่หน้าท้องได้ไหมคะ?
ยังไงก็ไม่น่า จัดการกะน้ำในท้องได้ก่อนตัดต่อลำไส้อยู่ดี  ด้วยยาของหมออายุรกรรม
รึเปล่าคะ?
เมื่อผ่านวุ้นแปลภาษา
หมอแมวคะ
ตอนนี้คนไข้ที่ดูอยู่ที่ตึกผู้ป่วยเป็นมะเร็งลำไส้ส่วนปลายขั้นสุดท้ายแล้วค่ะ
มีน้ำในช่องท้องเยอะมาก ผลจากน้ำในื้องที่ตรวจพบว่าเป็นเนื้อร้ายค่ะ
ต้องเจาะเอาน้ำออกจากท้องบ่อยมากเลยค่ะ

วันนี้ปรึกษาหมอผ่าตัดขอให้ผ่าตัดระบายอุจจาระออกทางหน้าท้อง เพราะท้องอืด อาเจียนมาก ทานอาหารไม่ได้มาซักพัก ลำไส้ส่วนปลายตีบมากแล้วค่ะ
(แปลซ้ำคือ ลำไส้ที่เป็ฯมะเร็งตีบมากจนถ่ายอุจจาระไม่ได้)
ให้สารอาหารทดแทนทางเส้นเลือดอยู่ค่ะ
แต่หมอผ่าตัดไม่ทำเพราะว่า กลัวว่าน้ำในท้องที่มีมาก จะรั่วออกมาทางรอยถุงระบายอุจจาระ  ติดเชื้อง่าย ให้ จัดการเรื่องน้ำในช่องท้องก่อนจึงจะผ่าตัดให้

คำถาม
1. เค้าต้อง เจาะท้องระบายน้ำไปตลอดจนกว่าจะเสียชีวิตหรือเปล่าคะ
2. เราจะคุมน้ำที่เพิ่มขึ้นมาได้ยังไงคะ

กิพคิดตามที่อาจารย์เคยสอนว่าน้ำนี่มันสีออกเหลืองๆ
น่าจะเป็นจากการระคายเคืองหรือ ท่อน้ำเหลืองอุดตัน  มากกว่า มะเร็งลามเข้า
เส้นเลือด
แต่ก็นึกวิธีแก้ไม่ได้อยู่ดี เพราะถ้า เป็นแบบที่คิดจริง ก็ต้องเอาสาเหตุออก
อาจจะทำเป็น ผ่าตัดก้อนและใส่ถุงอุจจาระไปพร้อมกัน ได้ไหมคะ?
ยังไงก็ไม่น่าควบคุมน้ำในช่องท้องได้ก่อนทำถุงอุจจาระอยู่ดี  ด้วยยาของหมออายุรกรรม
รึเปล่าคะ?

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 ฮือๆ~ หมอแมวพูดรู้เรื่องกว่าเยอะเลย - -

(แต่หมอแมวไม่ตอบ....")
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2008, 16:54 น. โดย แมวเงียบ » บันทึกการเข้า

จู๋หมอแมวแปลอะไรให้เค้าหน่อยซิ  กร๊าก

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หมอแมวครับ "lup-dup" อ่านว่าอะไรครับ น้องดำ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ

จู๋หมอแมวแปลอะไรให้เค้าหน่อยซิ  กร๊าก
กร๊าก มัวแต่แปลจนลืมตอบซะงั้นหมอ กร๊าก

โดนตามตอนจะพิมพ์ตอบ ... ตอนนี้ยังไม่ได้กลับเข้าบ้านเลย  ฮือๆ~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หน้า: 1 ... 295 296 297 298 299 300 301 [302] 303 304 305 306 307 308 309 ... 440