หน้า: 1 ... 290 291 292 293 294 295 296 [297] 298 299 300 301 302 303 304 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756883 ครั้ง)
คนธรรมดาอย่างส้มจะเอามากินมั่งได้มั้ยคะ  เอามาลดความอ้วนน่ะค่ะพี่หมอ กรี๊ดดดดด
ไม่ได้ครับ
1. ยาลดไขมัน คือยาที่ลดการสร้างไขมันในกระแสเลือด คนละเรื่องกับไขมันที่สะสมตามพุง
ไขมันในกระแสเลือดคือ Lipid ไขมันที่พุงคือ Fat ... ดังนั้นเป็นเรื่องของภาษาครับ
2. ก็จริงอยู่ที่ถ้าลดไขมันในเลือดได้ก็พอจะลดไขมันที่จะเกิดใหม่ แต่ถ้ากินขนาดนั้นผลเสียจากยาจะสูงเกินจนไม่คุ้มค่ากัน อาจจะตายก่อนผอม
3. ไขมันที่ไปเกาะที่พุงไปแล้ว ยาลดไขมันพวกนี้ไม่มีผลทำให้ลดขนาดได้

สรุปแล้วอย่าไปกินเลยครับ อันตรายเปล่าๆ  ยิ้มน่ารัก
หมอแมวครับ

ผมไม่ได้ไอ ไม่มีเสมหะ ไม่รู้สึกระคายคอ
แต่รู้สึกเจ็บๆ ด้านข้างคอ ด้านใน ทั้งสองด้าน
แลบลิ้นสุด รู้สึกได้บริเวณโคนลิ้นทั้ง 2 ด้าน
เหมือนจะมีแผลด้วยรึเปล่าไม่แน่ใจผมส่องในกระจกไม่เห็น

ไม่แน่ใจนะครับ แต่ดูเหมือนร้อนใน กรี๊ดดดดด ฟังดูแล้วคิดว่าถ้าพี่โอ้เอ้ไม่มีไข้ตัวร้อน ก็คงเป็นร้อนในธรรมดาไม่น่าจะเป็นทอนซิลอักเสบ
เพราะทอนซิลอักเสบในผู้ใหญ่นี่ ปกติไข้ประมาณ 38-39
ทอนซิลจะประมาณนี้ครับ

ทราบว่าหมอไม่ค่อยมีเวลานะคะ ขอถามทิ้งไว้แล้วกัน เผื่อว่าใครที่เป็น หรือเกือบจะเป็นอย่างแอ้จะได้ระวังบ้างนะคะ..
คือตอนนี้ไม่สบายหลายอย่าง เกี่ยวกับคอมพ์ล้วนๆ เลยค่ะ มองอะไรไม่ชัดนี่เป็นมานานแล้ว ไม่ใช่สายตาสั้น เพราะว่าถ้าอยู่ห่างคอมพ์
ได้สักสองวัน ตาจะใสเชียวค่ะ แต่ตอนนี้เจ็บแขนขวา เริ่มจากเจ็บข้อมือ แล้วร้าวมาที่ข้อศอก สองวันนี้ยังปวดเฉพาะนิ้วชี้อีกด้วย..
(มันย้ายไปย้ายมา ศอก มือ ข้อมือ นิ้ว สลับกันทั้งวันเลยค่ะ ตอนนอนก็ปวดค่ะ)
คือเวลาอยู่บ้าน แอ้จะจับเมาส์ต่ำมากๆ ค่ะ ต่ำกว่าระดับใช้งานประมาณ 1 ฟุต แล้วพอดีใช้ที่เจาะกระดาษ ใส่กระดาษเยอะไปหน่อย
กดโป๊ะ .. อะไรที่สะสมๆ มันเลยสำแดงพร้อมกันเลย   (เหงื่อแตกพลั่ก) ตอนนี้ทายา piroxicam แล้วก็งดเล่นเน็ตพอไหมคะ
ไม่ได้ทาเคาท์เตอร์เพน เพราะว่ามันเหม็น เกรงใจเพื่อนร่วมงานค่ะ
ขอบคุณนะคะ  ไหว้
http://mor-maew.exteen.com/20080813/by
เล่นคอมฯจนปวดข้อมือ...ฤาจะเป็นอุโมงค์ข้อมืออักเสบ ? -=Byหมอแมว=-
 กรี๊ดดดดด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

http://mor-maew.exteen.com/20080813/by
เล่นคอมฯจนปวดข้อมือ...ฤาจะเป็นอุโมงค์ข้อมืออักเสบ ? -=Byหมอแมว=-
 กรี๊ดดดดด

อาการตรงตามที่หมอเขียนไว้เลยค่ะ..  ฮือๆ~
ขอเริ่มที่รักษาด้วยตนเองก่อนแล้วกันนะคะ .. เพราะเพิ่งเริ่มปวดได้ไม่กี่วันเอง.. ขอบคุณอีกครั้งค่ะหมอแมว  ไหว้

อยูย รูปน่ากลัว  หน้าแตก
ไม่มีไข้ครับ

ร้อนใน ช้ำใจอาจจะเป็นได้ ขอบคุณครับ  กรี๊ดดดดด

Today you , Tomorrow me.
ขอบคุณค่ะพี่หมอ

ว่าแต่ถ้ามันอันตรายขนาดนั้น ทำไมโรงพยาลบาลถึงจ่ายยาตัวนี้ให้แม่ส้มทานล่ะคะ  งง

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
พี่หมอคะ ฟ้ามีอะไรมาถาม

เมื่อวานฟ้าปกติดีทุกอย่าง ร่างกายฟ้าปกติ (ส่วนอากาศคือฝนปรอยๆ สลับหยุดตกเป็นช่วงๆ)
แต่พอขายของเสร็จฟ้าไปซื้อน้ำปั่นมากิน อึกแรกก็เฉยๆ อึกที่สองมันจิ๊ดขึ้นหัว (เคยเป็นไหมคะ?)
หลังจากอึกที่สองฟ้าก็หนาว.... หนาวขึ้นมาเฉยๆ

พอเดินไปที่รถ ขับรถกลับบ้าน รถฟ้าแอร์เย็นมาก
ก็ปรับให้มันน้อยสุด เบาสุดแล้วก็ยังเย็น
เย็นจนหนาว ทีนี้ฟ้าสั่น สั่นเหมือนตอนเช้าของเดือนธันวาคมเลย(ที่เชียงใหม่) หนาวมากๆ
ฟ้าปิดแอร์แล้วแง้มกระจกนิดนึง.. จนถึงบ้าน

ปกติฟ้าจะเปิดทั้งแอร์ทั้งพัดลม เมื่อวานฟ้าหนาวฟ้าก็เลยไม่เปิดสักอย่าง
นั่งเล่นเนตไปเรื่อยๆ อาการหนาวสั่นมันก็มาเรื่อยๆ
หนาวแปลกๆ แถมปวดฉี่ทุก 5 นาที ฉี่จนไม่มีน้ำจะออกมาแล้ว
ปวดท้องน้อย และหนาวมากๆ
ตีหนึ่งครึ่งฟ้าปวดหัวจิ๊ดขึ้นมารุนแรงมาก ปวดแขน ขา ไหล่ หลังเอว เท้า
ปวดทุกส่วน นอนไม่ได้เลย ขยับตัวทีงี้ปวดน้ำตาจะไหล
ฟ้าห่มผ้าและนอนปวดหัว+ปวดหัวอย่างนั้น หมุนไปหมุนมา ตี 3 ก็ไม่หลับ
มันหนาวขึ้นเรื่อยๆ

...
ฟ้าตื่นไปกินไทลินอลสองเม็ด แล้วมานอน ได้ผลคือง่วง และคลายปวดไปบ้าง
ตีสี่สี่สิบ ตื่นอีกแล้วเพราะปวดฉี่ และหนาว สั่นเป็นเจ้าเข้า
ตี 5 ฟ้ากินยาอีก ทีนี้ดีขึ้น แต่ก็ไม่ได้ไปหาหมอ
นอนตอน 6-11 โมงทีนี้เหงื่อออก

ตอนบ่ายฟ้าก็ซัดยาไปอีก นอนเพิ่งตื่นตอนนี้ และเริ่มหนาวสั่นอีก
อาการเหมือนเมื่อคืนเลย พูดออกมาเป็นไอร้อนๆ
ตัวรุมๆ อีกแล้ว ฟ้าจะเป็นไข้หวัดใหญ่ไหมคะ?
ต้องรีบไปหาหมอไหม? หรือซัดยาไปทุกๆ 4 ชมก็พอ  ไหว้

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ของฟ้าเหมือนเป็นติดเชื้อทางเดินปัสสาวะเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก) ผมว่าไปหาหมอได้แล้วนะ
ถ้าหนาวสั่นแบบนี้ต้องตรวจหลายอย่างนะครับ ถ้าจำเป็นก็จะได้ให้ยาฆ่าเชื้อ

ไหนฟ้าลองเอากำปั้นทุบที่หลังระดับบั้นเอวทั้งสองข้างดูหน่อยซิว่าปวดไหม  อู้ย..

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ของฟ้าเหมือนเป็นติดเชื้อทางเดินปัสสาวะเลย  (เหงื่อแตกพลั่ก) ผมว่าไปหาหมอได้แล้วนะ
ถ้าหนาวสั่นแบบนี้ต้องตรวจหลายอย่างนะครับ ถ้าจำเป็นก็จะได้ให้ยาฆ่าเชื้อ

ไหนฟ้าลองเอากำปั้นทุบที่หลังระดับบั้นเอวทั้งสองข้างดูหน่อยซิว่าปวดไหม  อู้ย..
ไม่ต้องทุบก็ปวดค่ะ

นอนตรงๆ ไม่ได้ ต้องบิดตัว  ฮือๆ~

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ไปหาตอนนี้เลยไหวไหมครับ
อาการคล้ายๆกรวยไตอักเสบเลย

อ่ะ ขอบคุณพี่หมอมากๆค่ะ  ไหว้

ถึงว่าสิ พี่ฟ้าบอกว่าดาตัวเย็น
ปกติไม่เคยมีใครบอกว่าดาตัวเย็นเลย
พี่หมอครับ
ปลั๊กขอปรึกษาหน่อยนะครับ
คือปลั๊กเป็นคนที่เป็นหวัดบ่อยมากก

บางครั้งนอนหลับปกติ พอตื่นมาได้ซักพักเป็นหวัดทันทีเลยครับ
ทั้งๆที่ตอนนอนไม่เป็น บางครั้งโดนพัดลมนิดดียวก็เป็นแล้ว
นอนก็ห่มผ้าทั้งตัวเลยนะครับ บางครั้งอากาศไม่หนาว เปิดพัดลม ยังเป็นหวัดเลย
ไม่ทราบว่าปลั๊กเป็นอะไรครับ คือบ่อยมากๆ เป็นทุกวันเลย
 (เหงื่อแตกพลั่ก)

และมีวิธีรักษาอย่างไรบ้างครับ
เพราะตอนนี้ปลั๊กก็ได้แต่ทานยาแก้หวัด แก้แพ้อากาศอ่ะครับ

ภูมิแ้พ้มั๊งปลั๊ก เราก็เป็น

ว่าแต่ตอนเย็นๆหายมั๊ย  เราหายนะ ถ้าไม่เป่าตรงๆ

เราโดนพัดลมเป่า ก็เป็นครึ่งวัน

แต่ถ้าเป่าหน้าเต็มๆแล้วละก็  เอือม

เจ็บคอเลยครับพี่น้อง

ป.ล. โดนเพื่อนว่าเป็นลูกคุณหนูแล้วเนี่ย นอนพัดลมไม่ได้ ต้องแอร์เท่านั้น  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ชอบจังเลยเวลาหมอวินิจฉัยเนี่ย.. เท่ห์ดี (ชอบซีรีส์หมอเฮาส์มากๆ เลยค่ะ)  กรี๊ดดดดด

หมอคะ เมื่อวานเพื่อนแอ้ก้างปลาติดคอ เลยไปหาหมอที่โรงพยาบาลให้หมอคีบก้างออก
หมอผู้หญิงคีบโดนเนื้อแผ่นๆ ที่ใต้ลิ้นของเขา ขาดเลยค่ะ เลือดสาด..  เฮ้ย!?
แล้วเอายาชาพ่น แล้วให้หมอผู้ชายมาคีบก้างแทน จิ๊ดเดียวก็ออกเลย..

คือเพื่อนแอ้ไม่ได้จะติดใจเอาความอะไรเลย แต่เขาก็เจ็บแล้วก็เสียใจนะ
พรุ่งนี้เขาจะไปวิปัสสนาที่วัดต่างจังหวัด ไปตั้ง 9 วัน ต้องใช้น้ำกรอง แล้วก็กินอยู่ในวัดป่าน่ะค่ะ
อยากถามหมอว่า ควรมียาหรืออะไรไหมคะ เขาบอกว่าหมอไม่ได้ให้ยาเขา พร้อมกับบอกว่า ยังไงเนื้อตรงนั้นก็ไม่กลับมาติดกันอีกแล้ว..
แอ้ไม่แน่ใจว่าน้ำกรองจะมีเชื้อโรคไหม มียาอะไรที่หยดฆ่าเชื้อโรครึเปล่าคะ เพราะแผลเขายังสดๆ อยู่เลย เป็นห่วงอ่ะค่ะ..  ฮือๆ~

ก้างปลาติดที่ใต้ลิ้นเหรอ  ไม่ล่ะ

เอาเรื่องแผลก่อนครับ
พอดีไม่รู้ว่าส่วนที่ขาดคือส่วนไหน และไม่เห็นว่าขาดแค่ไหน
ปกติยาแก้อักเสบไม่มีความจำเป็นครับ เนื่องจากในปากมีเชื้อโรคของปากมากอยู่แล้ว การใช้ยาไม่ได้ช่วยลดการติดเชื้อ
ช่วงนี้วิธีที่ดีที่สุดคือ ไม่ใช้ยาอะไรทั้งนั้น
หลังกินอาหาร ให้บ้วนปาก
ไม่ต้องใช้น้ำยาบ้วนปาก
ถ้าเจ็บอาจจะใช้ยาชาหรือKenacortป้ายแผลร้อนใน (ยาTriamcinolone acetonide oral paste) ... การใช้ยาอาจจะทำให้หายช้าลงนิดนึง

ส่วนใหญ่ถ้าขาดไม่มากขนาดที่ต้องเย็บ ก็มักจะติดเองนะครับ  งง  ขอเพียงแต่อย่าเอาอะไรไปอุดหรือพอกแผล พวกนี้มันสมานเองง่าย

...
ส่วนเรื่องการพลาด  เอือม มันจะมีจุดนึงที่อาจจะพลาดได้ครับ เพราะมีส่วนของFrenulumใต้ลิ้นของบางคนที่จะมีรูปลักษณะปลีกย่อยที่ไม่เหมือนคนอื่น
อย่างผมก็เคยเขี่ยเส้นใต้ลิ้นเป็นแผลมาแล้วเพราะว่าไปเข้าใจว่ามันเป็นเศษอาหารที่ไปติด เอือม

ภูมิแ้พ้มั๊งปลั๊ก เราก็เป็น

ว่าแต่ตอนเย็นๆหายมั๊ย  เราหายนะ ถ้าไม่เป่าตรงๆ

เราโดนพัดลมเป่า ก็เป็นครึ่งวัน

แต่ถ้าเป่าหน้าเต็มๆแล้วละก็  เอือม

เจ็บคอเลยครับพี่น้อง

ป.ล. โดนเพื่อนว่าเป็นลูกคุณหนูแล้วเนี่ย นอนพัดลมไม่ได้ ต้องแอร์เท่านั้น  กร๊าก

ใช่ๆ ตอนเย็นๆหาย พอมาหน้าพัดลม เป็นอีก ง่ะ
ขอบใจมากนะเอิร์ธ แหม เด็ก campt นี่เค้าเก่งแฮะ

หน้า: 1 ... 290 291 292 293 294 295 296 [297] 298 299 300 301 302 303 304 ... 440