หน้า: 1 ... 291 292 293 294 295 296 297 [298] 299 300 301 302 303 304 305 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756990 ครั้ง)
พี่หมอครับ
ปลั๊กขอปรึกษาหน่อยนะครับ
คือปลั๊กเป็นคนที่เป็นหวัดบ่อยมากก

บางครั้งนอนหลับปกติ พอตื่นมาได้ซักพักเป็นหวัดทันทีเลยครับ
ทั้งๆที่ตอนนอนไม่เป็น บางครั้งโดนพัดลมนิดดียวก็เป็นแล้ว
นอนก็ห่มผ้าทั้งตัวเลยนะครับ บางครั้งอากาศไม่หนาว เปิดพัดลม ยังเป็นหวัดเลย
ไม่ทราบว่าปลั๊กเป็นอะไรครับ คือบ่อยมากๆ เป็นทุกวันเลย
 (เหงื่อแตกพลั่ก)

และมีวิธีรักษาอย่างไรบ้างครับ
เพราะตอนนี้ปลั๊กก็ได้แต่ทานยาแก้หวัด แก้แพ้อากาศอ่ะครับ
""""
หวัดของปลั๊กน่าจะมีแต่น้ำมูกและเจ็บคอ ไม่มีไข้ ใช่ไหมครับ
วิธีแก้คืแ
กินยาแก้แพ้
จากนั้นเอาพัดลมเป่าไม่ให้โดนหน้าครับ อ๊าง~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
แอบอ้าง
หวัดของปลั๊กน่าจะมีแต่น้ำมูกและเจ็บคอ ไม่มีไข้ ใช่ไหมครับ
วิธีแก้คืแ
กินยาแก้แพ้
จากนั้นเอาพัดลมเป่าไม่ให้โดนหน้าครับ อ๊าง~

ขอบคุณมากครับหมอ  ไหว้
แต่เป่าไม่ไห้โดนหน้านี่ทำยากหน่อย เพราะมันร้อนน เลยเป่าครับ เหอๆ
จะพยายามครับหมอ  เจ๋ง

ถามค๊า  ยิ้มน่ารัก

หลังจากอาการที่คาดว่าแพ้กุ้งมา
วันนี้ผลเลือดจากการไปตรวจว่าแพ้อาหารอะไรบ้างมา ออกแล้วคะ
ผลคือ ไม่แพ้กุ้งคะ คุณหมอบอกทานกุ้งได้
แต่คาดการณ์ว่า ที่แพ้ครั้งที่แล้วจากการกินกุ้งนั้น น่าจะมาจากสารเคมีต่างๆ ที่อยู่ในกุ้ง จากการล้าง เก็บรักษา etc.
ถามคะว่า สารต่างๆ เหล่านี้ที่อยู่ในกุ้งแล้ว กำจัดหรือทำให้ฤทธิ์มันอ่อนลงได้มั้ยคะ  เช่นการต้ม ทอด จนกุ้งสุก

ก้าวไปตามฝัน..แม้ปัจจุบันจะกินแกลบ T_T
ก้างปลาติดที่ใต้ลิ้นเหรอ  ไม่ล่ะ

เอาเรื่องแผลก่อนครับ
พอดีไม่รู้ว่าส่วนที่ขาดคือส่วนไหน และไม่เห็นว่าขาดแค่ไหน
ปกติยาแก้อักเสบไม่มีความจำเป็นครับ เนื่องจากในปากมีเชื้อโรคของปากมากอยู่แล้ว การใช้ยาไม่ได้ช่วยลดการติดเชื้อ
ช่วงนี้วิธีที่ดีที่สุดคือ ไม่ใช้ยาอะไรทั้งนั้น
หลังกินอาหาร ให้บ้วนปาก
ไม่ต้องใช้น้ำยาบ้วนปาก
ถ้าเจ็บอาจจะใช้ยาชาหรือKenacortป้ายแผลร้อนใน (ยาTriamcinolone acetonide oral paste) ... การใช้ยาอาจจะทำให้หายช้าลงนิดนึง

ส่วนใหญ่ถ้าขาดไม่มากขนาดที่ต้องเย็บ ก็มักจะติดเองนะครับ  งง  ขอเพียงแต่อย่าเอาอะไรไปอุดหรือพอกแผล พวกนี้มันสมานเองง่าย

...
ส่วนเรื่องการพลาด  เอือม มันจะมีจุดนึงที่อาจจะพลาดได้ครับ เพราะมีส่วนของFrenulumใต้ลิ้นของบางคนที่จะมีรูปลักษณะปลีกย่อยที่ไม่เหมือนคนอื่น
อย่างผมก็เคยเขี่ยเส้นใต้ลิ้นเป็นแผลมาแล้วเพราะว่าไปเข้าใจว่ามันเป็นเศษอาหารที่ไปติด เอือม

ไหว้
ขอบคุณค่ะหมอ แอ้จะโทร.บอกเพื่อนเลยค่ะ ..
ของเขาน่าจะเป็นเส้นใต้ลิ้นนี่ล่ะค่ะ .. แต่เห็นบอกว่าขาดไปเลย..  ฮือๆ~

หมอแมวขา สวัสดีค่ะ
สบายดีไหมคะ คิดถึงและเป็นห่วง  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
 ยิ้มน่ารัก หมู่นี้ไม่ค่อยเห็นอร
สบายดีครับ ขอบคุณครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย

ใช่ๆ ตอนเย็นๆหาย พอมาหน้าพัดลม เป็นอีก ง่ะ
ขอบใจมากนะเอิร์ธ แหม เด็ก campt นี่เค้าเก่งแฮะ

ชิ เขียน camt นะ  กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
หมอแมวครับ
ช่วงนี้ผมนอนไม่หลับ
เลือดออกตามไรฟัน(อันนี้เป็นมานานแล้ว)
ไม่ค่อยอยากกินข้าว/เบื่ออาหาร
ปวดคอครับ

มันเป็นสัญญาณเริ่มต้นของโรคอะไรหรือเปล่าครับ อี๋~
กะว่าจะไปตรวจร่างกายประจำปีซักที (ซึ่งไม่เคยไปตรวจเลย)

DiggityDaw aka วัวโหดด
ยิ้มน่ารัก หมู่นี้ไม่ค่อยเห็นอร
สบายดีครับ ขอบคุณครับ

หมอแมวไม่เห็นอรแล้วสบายดี  ฮือๆ~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หมอแมวครับ

น้องชาย(แท้ๆ ที่ไม่ใช่ไอ้นั่น) ผมมีปัญหาประมาณนี้อะครับ
1. มือลอกง่ายมาก บ่อยมากด้วย ประมาณว่าโดนสารเคมีอะไรไม่ได้เลย (ผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน) โดนแล้วจะลอกแล้วก็แสบมือ
2. บ่นว่าเจ็บหัวเข่า บ่อยมากๆ แล้วก็เจ็บแบบปวดๆ หนึบๆ ทรมานด้วย (มันอธิบายมาแล้วก็งงๆ)

เคยพาไปตรวจ หมอเคยสงสัยว่าเป็น auto immune แต่ยังบอกอะไรไม่ได้ เพราะอายุเพิ่ง 10 ปี

ไอซ์เพิ่งมีน้องชายตอนอายุสิบเอ็ดเหรอ อ๊าง~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
น้องผมเกิดห่างกะผม 10 ปีน่ะครับ

เรื่องแพ้ผงซักฟอกกับน้ำยาล้างจานเพื่อนพี่ก็เป็นนะ
วิธีแก้คือ อย่าซักผ้า หมีโหด~ เวลาล้างจานก็ใส่ถุงมือ
เหมือนว่าเป็นกรรมพันธุ์ด้วยแหละ เพราะว่าญาติฝ่ายแม่ของเพื่อนเป็นกันหมดเลย

เคยไปกินข้าวกะน้าเพื่อน มีการยืนยันความเป็นญาติด้วยมือลอก กร๊าก
มีโฆษณา soy peptine ออกโทรทัศน์เยอะ  อยากทราบว่าในร่างกายมนุษย์นี่สารสื่อประสาทมันใช้แล้วหมดไปจริงรึปล่าว  แล้วสร้างใหม่นี่ต้องสร้างจากเจ้า peptine นี่หรือครับ

ขอบคุณพี่หมอแมวล่วงหน้าครับ

โล่ง
แอบอ้าง
ชิ เขียน camt นะ  กร๊าก

ขอโทษๆๆ 555  กร๊าก

หน้า: 1 ... 291 292 293 294 295 296 297 [298] 299 300 301 302 303 304 305 ... 440