หน้า: 1 ... 297 298 299 300 301 302 303 [304] 305 306 307 308 309 310 311 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756946 ครั้ง)
หมอแมวครับ เด็กอายุ 26-27 ถ้าหัวเราะแบบไม่มีเหตุผลนี่คือยังไงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บ้าครับ.. ไม่ก็เมากัญชา
ที่สำคัญ 26 - 27 ถ้าเป็นหน่วยปีเนี่ย.. ไม่เด็กแล้วนะ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กำลังจะแต่งงานหรือเปล่าครับ  ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวครับ เด็กอายุ 26-27 ถ้าหัวเราะแบบไม่มีเหตุผลนี่คือยังไงครับ

ไม่เห็นเป็นไรเลย

ใครๆๆก็เป็นได้เหมือนกัน 5555+

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่า...
 กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หมอแมวคะ เมื่อหลายวันก่อนแอนเจ็บคอและเจ็บมากเวลากลืนน้ำลาย รู้สึกเหมือนมีอะไรติดอยู่ที่คอ
แต่ไม่ได้ไอและไม่มีน้ำมูก
วันอังคารเลยไปหาหมอ หมอบอกว่าทอลซิลอักเสบ คอมีหนองนิดหน่อย
และให้ยาชื่อ DACIN-F 300 MG (Dalacin) มา

ต่อมาวันศุกร์ ตอนตื่นมารู้สึกว่าทุกครั้งที่หายใจจะเจ็บแถวหน้าอกข้างขวา
อาการคือไอและมีน้ำมูกใสๆนิดหน่อยร่วมด้วย
เลยไปหาหมออีก หมอเอ็กซเรย์ดูแล้วบอกว่าปอดไม่มีอะไร
คาดว่าเยื่อหุ้มปอดอักเสบและให้ยามา 3 อย่างคือ
ZITHROMAX 250 MG ให้มา 6 เม็ด (แพงมากก ตั้ง 500 บาทแน่ะ แอบบ่น)
CODESIA 10 MG
BROMPHENIRAMINE 4MG

ตอนนี้ยาที่เหลือมี 2 อย่าง คือยา CODESIA กับ BROMPHENIRAMINE
ยังไออยู่นิดหน่อยค่ะ
คำถามคือ เมื่อตอนเย็นที่เดินกลับบ้านอยู่ๆก็เจ็บที่แถวหน้าอกแปร๊บขึ้นมา 2-3 ที
ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ปอดมั้ย แต่คิดว่าน่าจะใช่
แอนควรไปหาหมอมั้ยคะ
หรือยาที่หมอให้มานั้นมีจำนวนเพียงพอแล้ว
แค่รอให้อาการทุเลาไปเองก็พอ

หมอแมวคะ พี่เอกไม่สบายอีกแล้วค่ะ
คอบวม เจ็บคอ ใต้หูบวม เจ็บรูหู  กลืนน้ำลายแล้วเจ็บตรงก้อนที่บวม  อยากถามว่า เป็นคางทูมรึเปล่าคะเนี่ย  ง่ะ

ตอนนี้ไปหาหมอมาแล้ว หมอบอกว่าต่อมน้ำเหลืองอักเสบเฉยๆค่ะ
แต่กิ้วสงสัยว่าหมอไม่ยอมฟันธงว่าเป็นถึงขั้นคางทูมรึเปล่า?

เลยสงกะสัยอีกว่าถ้ามันไม่หยุดแค่เป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบจนกลายเป็นคางทูม มันจะติดมั้ยคะ เพราะกลัวติดหมูนุ่ม เพราะแม่กิ้วเคยเป็นแล้วหมอ(ตอนนั้น)ก็บอกว่าติดด้วยอ่ะค่ะ เป็นห่วงลูก
หมอให้ยา แก้อักเสบฆ่าเชื้อ ลดบวม ลดปวดเร็งกล้ามเนื้อมาค่ะ
แต่ยิ่งทานยิ่งบวมนะเอ๊า ตอนนี้อิตาพี่เอกพูดไม่ชัดแล้ว   เป็นคางทูมรึยังคะ (หรือเป็นไปแล้ว กร๊าก กร๊าก)

ขอบคุณหมอแมวค่ะ

( ปล. บักห่านนี่ชอบเป็นโรคที่คนส่วนใหญ่เค้าไม่เป็นกันนะว่ามั้ย ง่ะ )

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
คางทูม รุ้งเป็นบ่อย แต่รุ้งมันแก้มเยอะอ่ะเลยไม่ค่อยรู้ว่าเป็นไม่เป็น  กร๊าก

คางทูมติดต่อไม่ใช่เหรอคะ  อ่ารอหมอมาตอบ

http://www.head2toeshop.com เครื่องสำอาง อาหารเสริม
คำถามคือ เมื่อตอนเย็นที่เดินกลับบ้านอยู่ๆก็เจ็บที่แถวหน้าอกแปร๊บขึ้นมา 2-3 ที
ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ปอดมั้ย แต่คิดว่าน่าจะใช่
แอนควรไปหาหมอมั้ยคะ
หรือยาที่หมอให้มานั้นมีจำนวนเพียงพอแล้ว
แค่รอให้อาการทุเลาไปเองก็พอ
ถ้าไม่มีไข้และไม่เหนื่อย ก็ยังไม่ต้องก็ได้ครับ ยาที่ใช้อยู่ผมว่าพอแล้ว
อาการเหนื่อยๆเจ็บๆควรจะหายไปในหนึ่งสัปดาห์ครับ
ถ้าวันที่15-16ไม่หาย ... ก็ควรไปหาหมอครับ

หมอแมวคะ พี่เอกไม่สบายอีกแล้วค่ะ
คอบวม เจ็บคอ ใต้หูบวม เจ็บรูหู  กลืนน้ำลายแล้วเจ็บตรงก้อนที่บวม อยากถามว่า เป็นคางทูมรึเปล่าคะเนี่ย  ง่ะ
ตอนนี้ไปหาหมอมาแล้ว หมอบอกว่าต่อมน้ำเหลืองอักเสบเฉยๆค่ะ
แต่กิ้วสงสัยว่าหมอไม่ยอมฟันธงว่าเป็นถึงขั้นคางทูมรึเปล่า?

กิ้ววงจุดที่ว่าให้หน่อยสิ
1. ใต้หูบวม  ตรงไหน
2. เจ็บรูหู ตรงไหน (เวลาดึงใบหูไปด้านหลังเจ็บไหม)
3. มีก้อนบวม ก้อนอยู่ตรงไหน

ถ้าตรงสีแดง อาจจะเป็นคางทูม
ถ้าตรงสีเขียว มักไม่ใช่คางทูม

ตรงสีแดงที่เป็นได้ก็คือต่อมน้ำลายParotidอักเสบ ถ้าจากแบคทีเรียก็ไม่มีอะไรไม่ค่อยติด ถ้าเป็นจากไวรัสจึงจะเป็นคางทูม
ปัญหาคือโดยทั่วไปไม่มีหมอคนไหนบอกได้ว่าเป็นจากคางทูมหรือไม่ เพราะอาการของคางทูมMumps บางรายชัดเจน บางรายไม่ชัดเจน
ส่วนใหญ่ให้รักษาด้วยยาปฏิชีวนะไปเลย เพราะถ้าเป็นจากแบคทีเรียก็อาจจะกลายไปเป็นหนองได้และติดเชื้อรุนแรงที่ใบหน้าได้ (ถ้าไม่เบาลง กลับไปหาหมอนะครับ ให้ดูว่ากลายเป็ฯหนองหรือเปล่า ต้องผ่าตัดหรือเปลี่ยนยาหรือไม่)
ระหว่างนี้ก็ให้เลี่ยงการเข้าใกล้เด็กเล็กไปก่อนสักระยะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ย. 2008, 22:03 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบคุณหมอแมวค่ะ  ไหว้

หมอแมวคะ เพื่อนฝากถามค่ะ

ตอนนี้เพื่อนเป็นโรค น้ำวุ้นลูกตาเสื่อม

อยากทราบถึงวิธีการดูแลตัวเองค่ะ   อ๊าง~

เลวยั้นเงา

มันบอกว่าปวดหมดแดงๆนั่นเลยค่ะ แล้วกบวมมันทั้งก้อนเลยด้วย
ตอนนี้หน้าโย้ไปข้าง  กร๊าก

ส่วนหู ดึงขึ้นไม่เจ็บค่ะแต่ดึงลงแล้วเจ็บ(ติ่งหูอ่ะค่ะ)
ตอนนี้บวมขึ้นทุกว๊านนทุกวัน ควรไปหาหมอเลยดีหรือว่ารอยาหมดก่อนดีคะ

ขอบคุณค่ะ  ไหว้

โชว์หน้าบวมๆ ถ่ายด้านข้างแล้วไม่เห็นเลยเอามาแต่หน้าด้านค่ะ  ลันล้า

หมอแมว : ขออนุญาตเอารูปบัตรออกก่อนนะครับ เลขบัตรกับตัวบัตรประชาชนเป็นสิ่งสำคัญ ต้องระวังนิดนึง (แต่เก็บลิงก์ไว้ให้แล้ว เผื่อจะใช้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2008, 17:27 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

เซ็นเซอร์หน่อยดีไหมคะ  เกย์ออก

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
ดูท่าจะโพสรูปผิด  กร๊าก กร๊าก
ขอโทษค่ะ  ไหว้

อ้อ ลืมตอบ
ถ้าพรุ่งนี้ไม่ยุบ ไปหาหมอด้วยนะครับ  น้องดำ

หน้า: 1 ... 297 298 299 300 301 302 303 [304] 305 306 307 308 309 310 311 ... 440