หน้า: 1 ... 428 429 430 431 432 433 434 [435] 436 437 438 439 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756941 ครั้ง)
หมอแมวครับ เมื่อวานดูคนอวดผี
แล้วแขกที่เชิญมา มีอาการมือเน่า
อยากรู้ว่า โรคที่เค้าเป็นนี่ มีสาเหตุมาจากอะไรอ่ะครับ?

คือ นิ้วดำๆ เหมือนมัมมี่เลย
ตามนี้ครับ http://drama-addict.com/2012/12/21/ตีแม่มือเน่า/
เรียกว่า gangrene เกิดจากเส้นเลือดอุดตัน เบาหวาน ฯลฯ ที่ทำให้เลือดไปเลี้ยงไม่พอ ก็จะเน่าครับ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
เรื่องสิวของเพื่อนพี่แอ้ ..
น่าจะเป็นกลุ่มของสิวที่อักเสบครับ ปัญหาคือว่าสิวที่อักเสบจนดึงรั้งมันมีได้หลายอย่าง
สิวธรรมดา
หรือสิวแบบที่มีโรคอื่นเกี่ยวกัภูมิคุ้มกันผิดปกติ (เบาหวาน เอดส์ ฯลฯ) ซึ่งพวกนี้อาจจะไม่ใช่เชื้อแบบหน้าคนอื่น รักษาแบบสิวทั่วไปจะไม่หาย

ก็ต้องรักาาแหละ ผมไม่รู้ว่ามันมากหนักหนาเท่าใด แต่ถ้าขนาดคนที่กินข้าวเห็นแล้วกินไม่ลง มันน่าจะแย่มากๆ

เรื่องมือ
ไม่ได้ดูรายการ แต่ดูแล้วน่าจะเป็นกลุ่มโรคเส้นเลือดส่วนปลายอักเสบ Buerger disease
ทำให้เกิดการขาดเลือดเกิดเนื้อตายแบบแห้ง

ไม่ได้เกิดจากบาปกรรม
แต่บาปกรรมจะเกิดถ้ารายการทีวีไปเน้นว่าเป็นเรื่องบาปกรรม

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อาห์.. ผลการตรวจสุขภาพประจำปีมาแล้ว
หรูหรามาก ปีนี้ลดน้ำหนัก+ออกกำลังกายบ้างไรบ้าง อะไรๆ ก็เลยดูจะดีเชียวแหละ
ยกเว้น น้ำตาลขึ้นนิดหน่อย (กินน้ำหวานมากไป) ยูริคขึ้นนิดหน่อย (โทษไก่ปิ้งได้มั้ย)

แต่ทแว่ ดันตรวจไทรอยด์เพิ่มแล้วมันออกมาว่า การทำงานของต่อมไทรอยด์ไม่ปกติ (ค่า TSH สูงกว่าเกณฑ์นิดนึง)
แต่ฮอร์โมนไทรอยด์ตัวอื่นปกติ อันนี้ควรทำไงต่อกับชีวิตดีคะ สำหรับอีต่อมนี่ ไม่อยากเป็นโรคไทรอยด์อะ  ฮือๆ~
ช่วยแนะนำวิธีใช้ชีวิตต่อไปให้มันไม่เป็นโรคด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้

ปล. สำหรับเพื่อนแอ้คนนั้น ยังไม่ได้เจอกันอีกเลยตั้งนานแล้วเนี่ย
ไม่รู้เป็นไงบ้างแล้ว เค้ากลัว  ฮือๆ~

ตรวจสุขภาพมาเหมือนกันครับ

หมอบอกปกติทุกอย่าง แต่พอใบแจ้งมาบอกว่ามีแคลเซี่ยมในปัสสาวะครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
อาห์.. ผลการตรวจสุขภาพประจำปีมาแล้ว
หรูหรามาก ปีนี้ลดน้ำหนัก+ออกกำลังกายบ้างไรบ้าง อะไรๆ ก็เลยดูจะดีเชียวแหละ
ยกเว้น น้ำตาลขึ้นนิดหน่อย (กินน้ำหวานมากไป) ยูริคขึ้นนิดหน่อย (โทษไก่ปิ้งได้มั้ย)

แต่ทแว่ ดันตรวจไทรอยด์เพิ่มแล้วมันออกมาว่า การทำงานของต่อมไทรอยด์ไม่ปกติ (ค่า TSH สูงกว่าเกณฑ์นิดนึง)
แต่ฮอร์โมนไทรอยด์ตัวอื่นปกติ
อันนี้ควรทำไงต่อกับชีวิตดีคะ สำหรับอีต่อมนี่ ไม่อยากเป็นโรคไทรอยด์อะ  ฮือๆ~
ช่วยแนะนำวิธีใช้ชีวิตต่อไปให้มันไม่เป็นโรคด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้

ปล. สำหรับเพื่อนแอ้คนนั้น ยังไม่ได้เจอกันอีกเลยตั้งนานแล้วเนี่ย
ไม่รู้เป็นไงบ้างแล้ว เค้ากลัว  ฮือๆ~
เป็นหรือไม่เป็นไทรอยด์ ดูที่ค่า T3 T4 ครับ
TSH ผลิตมาจากในหัว เป็นตัวที่ลงมาที่ต่อมไทรอยด์ที่คอ ให้สร้างฮอร์โมนไทรอยด์ T3 T4
T3 T4 ถ้าสูง จะทำให้เป็นไทรอยด์เป็นพิษ ดังนั้นในร่างกาย พอไทรอยด์สูง ก็จะไปกดการสร้าง TSH ในหัว
ในทางกลับกัน ถ้า T3 T4 ต่ำ จะเป็นไทรอยด์ต่ำ ร่างกายจะสร้าง TSH สูงขึ้นเพื่อเร่งการสร้าง

ในกรณี T3 T4 ปกติ แต่ TSHสูงนิดเดียว ถือว่าไม่มีอะไร ให้ช่างมันครับ
แต่ถ้าสูงเยอะ สัก10กว่าๆ ก็ว่ากันอีกที

ไม่ต้องทำอะไรครับ รอดูต่อไป ถ้ากังวลให้ตรวจปีละครั้ง

ตรวจสุขภาพมาเหมือนกันครับ

หมอบอกปกติทุกอย่าง แต่พอใบแจ้งมาบอกว่ามีแคลเซี่ยมในปัสสาวะครับ
แคลเซี่ยมในปัสสาวะมีหลายชนิด เกิดจากอาหารหรือยาที่กิน ถ้ามีมากไปก็อาจเสี่ยงต่อนิ่วได้ครับ
ส่วนมากแคลเซี่ยมในฉี่ มักเป็น calcium oxalate ครับ เจอได้เวลากินพืชบางชนิดหรือกินวิตามินซีมากๆ

ภาพตัวอย่าง อันบนคือผลึกแคลเซี่ยมในปัสสาวะและอันล่างคืออสุจิในปัสสาวะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มาเป็นตัวเลย กรี๊ดดดดด

ขอบคุณนะคะ  ไหว้

ตอนนี้ TSH เป็น ๘.๓ ค่ะ
ไทรอยด์นี่ไม่เกี่ยวอะไัรกับการใช้ชีิวิตรึเปล่าคะหมอ
แบบว่ามันเป็นกะโชคชะตาล้วนๆ รึเปล่าคะ
ถ้าเลี่ยงอะไรได้ก็อยากเลี่ยงค่ะ ทุกวันนี้เห็นอย่างนี้ก็ดูแลสุขภาพพอสมควร
เพราะกลัวการเข้าโรงพยาบาลที่สุดเลย  ฮือๆ~

อสุจิเรามันวิ่งยั้วะเยี้ยอยู่ตามฉี่ของคนเราเหรอครับ หมอแมว
แบบเราฉี่ปรกติ ก็ปล่อยมันออกมาด้วย งี้เหรอ
ผมนึกว่า อสุจิมันจะออกมาก็ต่อเมื่อมีความต้องการทางเพศ ประตูฉี่ปรกติปิด ประตูทางอสุจิเปิดแล้วพร้อมปลดปล่อย อะไรแบบนี้

มันค้างอยู่ในท่อ
มันไม่ถูกล้างโดยฉี่หรอกเหรอ เราฉี่ทุกวัน แต่เราไม่ได้พร้อมปลดปล่อยอสุจิตลอดเวลานี่นา

ถลอกพร้อมปลดปล่อยอสุจิตลอดเวลานะ
มันก็โดนล้างแหละ แต่ก็หลุดๆออกมาได้บ้าง
เช่น ถ้าออยไปมีอะไรกับใครมา เสร็จแล้วก็ทำนั่นนี่โน่นตามปกติ วันรุ่งขึ้นไปตรวจสุขภาพตรวจฉี่ที่ทำงาน ก็อาจจะเจอหลุดออกมาว่ายเล่นบ้าง

เพราะงั้นก่อนตรวจสุขภาพสองสามวันไม่ควรแช่แว๊บสินะ

ถามถลอกหรือยังครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: 1 ... 428 429 430 431 432 433 434 [435] 436 437 438 439 440