หน้า: 1 ... 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91 92 93 94 95 96 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1756988 ครั้ง)
จับทำกุมารทองเลยครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ขุนแผน    กรี๊ดดดดด

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ย่าของลั่น อายุ 72 เส้นเลือดในสมองแตกวันนี้  ฮือๆ~
ผ่าตัดทัน .. แต่ผ่าตัดเสร็จแล้ว ... เลือดยังซึมอยู่เลย  ซีกขวาโดนไปเต็มๆ ฮือๆ~
เห็นย่าแล้วขาสั่น น้ำตาปริ...
หมอบอกว่าพ้นขีดอันตราย แต่ก็ 50:50

(ตอนเด็กลั่นอยู่กับย่า.. 1-14 ปี .. ย่าเป็นคนรักษาสุขภาพดีมาก อนามัยจัดมาก
ย่าใจดีมาก ตอนเด็กๆ ย่าปลอกแตงโมเอาเม็ดออกให้ เอาก้างปลาทูออกให้
ทำกระทงให้ สอนพับนก สอนพับกระทง ลั่นชอบอะไร ย่าก็จะทำให้กินอยู่เสมอ
จนลั่นบอกว่าเบื่อเปลี่ยนได้แล้วย่า .. ย่าทำกรวยไหว้ครูให้ทุกปี ..
ลั่นขึ้นม.3 มาอยู่ในเมือง สนใจคอมมากขึ้น แข่งนั่นแข่งนี่มากขึ้น
ลั่นกลับบ้านทุกเสาร์อาทิตย์ .. แต่ความถี่เริ่มน้อยลง ..
ลั่นขอโทษที่ลั่นมัวแต่ทำงาน ไม่ได้กลับไปหาย่าบ้างเลยนะ ...
งานของลั่นดีขึ้นเท่าไหร่ , ย่ากลับอาการแย่ลงเท่านั้น ..
ลั่นไม่ค่อยได้โทรหาย่าเลย ... เมื่อก่อนย่ารักลั่นมาก แต่เดี๋ยวนี้
ย่ากลับรักพี่ ..มาก เพราะพี่ดูแลใส่ใจย่ามากกว่าตัวลั่น
ไปหาย่าไอซียู ... หมอบอกว่าต้องรอดู 3-5 วัน
จับมือย่า , ย่าจ๋า พรุ่งนี้ลั่นจะไปแข่งคอมอีกแล้ว ลั่นควรจะแพ้หรือว่าจะชนะ
บางทีถ้าลั่นแพ้ ย่าอาจจะฟื้นเร็วๆ ก็ได้ เพราะตลอดเวลา ลั่นมัวแต่ไปสนใจสิ่งเหล่านี้
จนลืมว่าย่า ต้องการความรักจากลั่นอยู่ )

ด้วยความเป็นเด็กเรียนสายวิทย์หัวใจศิลป์อย่างลั่น จึงจับใจความหมอพูดไม่ค่อยได้หรอก
จึงอยากถามหมอแมวว่า ... ช่วยอธิบาย อาการ การรักษา ฯลฯ ให้ลั่นเข้าใจทีค่ะ  ฮือๆ~

ไหว้
เสียใจด้วยนะคะแล้วก็ขอให้หายไวๆนะคะ 

พี่อุ๊รักย่าดีจัง  ยิ้มน่ารัก

ป.ล. คืนนี้จะสวดให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณทุกคนนะ

พี่กิ๊ก พี่จักรี น้องไหม พี่โอะ ที่เป็นกำลังใจให้
โดยเฉพาะพี่จักรี ..

เอ่อ .. ลั่นจะไม่ทิ้งความฝันของลั่นไปหรอก  เจ๋ง ขอบคุณนะ

ลั่นจะไม่ท้อ 
หมอแมวคะช่วงนี้รู้สึกว่ามีคนมาแอบชอบค่ะทไงดีคะ  หื่น

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
หมอแมวคะช่วงนี้รู้สึกว่ามีคนมาแอบชอบค่ะทไงดีคะ  หื่น
ตื่นสิครับ จะได้หาย

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
ตอบลั่น แบบที่ผมคิดว่าสั้นๆ เข้าใจง่ายที่สุด

-เส้นเลือดในสมองแตกเกิดจากอะไร
ในสมองมีเส้นเลือดจำนวนมากมายเหมือนกับทุกส่วนของร่างกาย เส้นเลือดโดยปกติจะเป็นอวัยวะที่มีความยืดหยุ่นสูงไม่แตกหรือฉีกขาดง่ายๆ สมองมีลักษณะเหมือนเต้าหู้(ญี่ปุ่น)ซึ่งเหนียวและคงรูปพอประมาณ ดังนั้นเส้นเลือดในสมองจึงไม่ได้แตกง่ายๆ การแตกจะเกิดได้จาก
1มีแรงกระทำรุนแรงจนเนื้อสมองหรือกะโหลกผิดไปจากเดิมจนเส้นเลือดฉีก (เจอในอุบัติเหตุ และ ในผู้สูงอายุ)
2เส้นเลือดมีลักษณะผิดปกติแต่กำเนิด ทำให้แตกง่าย(เจอในคนหนุ่มสาวไปจนกระทั่งคนสูงอายุ)
3เส้นเลือดผ่านการใช้งานมานานหรือมีโรคพวกความดันเบาหวานไขมัน (เจอในคนสูงอายุ)

- ทำไมจึงอันตราย
ถ้าเป็นเส้นเลือดแดงแตกที่มือที่ขา มือและขาจะบวมตึงเจ็บปวด....
แต่สมองโดนล้อมรอบด้วยกระโหลกศีรษะ เมื่อมีการแตกของเส้นเลือดเลือดที่ออกมาก็ไม่มีที่ไป
แทนที่จะบวมออก ก็เลยกลายเป็นไปแย่งที่สมองในกระโหลก และ ทำให้ความดันในกระโหลกเพิ่มขึ้น ผลที่เกิดขึ้นคือเมื่อความดันในสมองสูงขึ้น เลือดจากหัวใจที่มาเลี้ยงสมองก็ลดลง
เมื่อเลือดมาเลี้ยงสมองลดลง สมองก็เกิดการขาดเลือดและไม่ทำงาน... ถ้าเป็นนานพอ สมองส่วนนั้นก็จะขาดเลือดถาวรและตายไป
สรุปว่าเลือดออกในสมองจะไปกดสมองทำให้สมองตาย เมื่อสมองตายก็บังคับร่างกายไม่ได้

- อาการ
อาการขึ้นอยู่กับตำแหน่งและสาเหตุ
ในผู้สูงอายุมีสองแบบ ตามสาเหตุเป็นหลัก
แบบแรกจากการกระทบกระแทกจนเส้นเลือดฉีกขาด เพราะว่าสมองของคนสูงอายุจะหดเล็กลงกว่าตอนหนุ่มสาว เมื่อขนาดเล็กแต่กระโหลกเท่าเดิม ก็มีที่ให้สมองเด้งไปมาภายในกระโหลกมากขึ้น ..... หากวันใด เกิดไปกระทบบกระแทก เช่น ไปวิ่งกระโดด นั่งรถแล้วเบรกทันที เซหัวไปชนข้างฝา หกล้ม ฯลฯ สมองก็ถูกเหวี่ยงไปชนขอบ เกิดการดึงยืดเส้นเลือดดำที่ด้านนอกของสมองจนขาดออก
เนื่องจากเป็นเส้นเลือดดำ เลือดจะไหลช้าๆ อาการอาจจะค่อยๆเกิดเป็นเดือนสองเดือน... จนอยู่มาวันนึงอาจจะนอนหลับไปแล้วตื่นมาขยับแขนขาไม่ได้
พวกนี้เนื่องจากเกิดด้านนอก อาการมักมีอาการของการกดสมองด้านใดด้านหนึ่ง มักมาในรูปของแขนขาขยับไม่ได้ไปข้างหนึ่ง

ยังมีต่อ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
อยากรู้ต่อค่ะกลัวตาเป็นเหมือนกัน 

อ่านบทความเรื่องคนบ้า อาการโรคจิต จิตประสาท ฯลฯ
แล้วเริ่มรู้สึกว่า... ตกลงกูเป็นบ้ารึเปล่าวะเนี่ย  ง่ะ
เต่ามักย้ำบ่อยๆว่าตนเองแปลกแยก หรือบ้า โรคจิต ฯลฯ
คิดว่าถ้ารู้ตัวอย่างนี้ ไม่เป็นหรอกครับ

I ROCK , THEREFORE I AM
รู้ตัว แล้วถ้าควบคุมตัวเองไม่ได้นี่อันตรายป่ะครับ
เป็นพักๆ แต่ป้องกันได้

จะมีหมอกมาก่อน พอหมอกลงปุ๊บ ผมก็บอกแม่
ผมเอาอุปกรณ์ของเล่นของผมไปเก็บ ล็อคกุญแจ (มีด คัดเตอร์ เข็ม ฯลฯ)
เสร็จแล้วผมก็ไปนอน ซักพักก็จะร้องไห้แบบไม่มีสาเหตุ มีอาการข้างเคียงเล็กน้อยๆ
(วันก่อนพัดลมพังไปตัวนึง)
ผมจะทำทุกอย่างที่จะทำได้ ในแวบแรกที่เห็นอะไรก็ตาม
ส่วนใหญ่ถ้าไม่ทำร้ายตัวเอง ก็จะขว้างอะไรเล่นๆ ครับ
มันเป็นภาวะที่ผมมีสติ ผมไม่อยากให้ตัวเองทำอย่างนั้น
เหมือนเวลาตะคริวกินครับ ผมจะหลับตารอจนกว่าความเจ็บปวดจะหายไป
ต่างแค่ตะคริวเป็นแล้วหาย แต่เอาเข็มทิ่มแขนแล้วมันเป็นรอยครับ  ง่ะ

พยายามอย่างยิ่งในการสงบใจทำสมาธิ (แม่บอกให้สวดมนต์ แต่ผมขี้เกียจ หลับก่อนทุกที)
มีความพยายามจะควบคุมจิตใจให้ได้ แต่ปัญหาคือผมจะมีความสงบสุขในใจไม่ได้
หากยังเรียนฟิสิกส์ เคมี ชีวะ สัปดาห์ละ 14 คาบ มีงานที่ต้องควบคุมคน ประสานงาน ทะเลาะกับคน
เป็นภาวะเครียดที่แก้ไขยากชิบหายครับ  หน้ามึน

ฮาคูน่า มาทาท่าครับ  ยิ้มน่ารัก

ความเครียดในระดับนี้ ในตอนนี้ยังเป็นถึงขนาดนี้

โตๆ ขึ้นนี้อันตรายนะเต่า  ฮิ้ววว

วัดช่วยได้นะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
พยายามอย่าทำให้อารมณ์ตัวเองขึ้นค่ะ  ไม่ว่าจะดีใจเสียใจ หงุดหงิดโมโหไม่ได้ทั้งนั้น   

หน้า: 1 ... 82 83 84 85 86 87 88 [89] 90 91 92 93 94 95 96 ... 440