หน้า: 1 ... 260 261 262 263 264 265 266 [267] 268 269 270 271 272 273 274 ... 440

ผู้เขียน หัวข้อ: หมอแมวเค้าถามอะไรหน่อยสิ -..-  (อ่าน 1758216 ครั้ง)
ขอบคุณหมอเเมวมากค่ะ
พี่ที่รู้จัก บอกอัยย์อาหารเป็นพิษ  เฮ้ย!?

เเต่ตอนนี้หายเเล้ว ขอบคุณมากค่ะ
ฮือๆ~ อาหารเป็นพิษ ลำไส้อักเสบ ท้องเสีย มันคือโรคเดียวกันแหละครับ  ฮือๆ~

ไม่ใช่ครับ ฮือๆ~
คือว่ามันเป็นก้อนขาวๆก็เดียวเลยนะครับ แบบนานๆมาทีด้วย ไม่ได้ลอยอยู่กลางตา
แต่ลอยอยู่ขอบๆตา
โอ๊ะ งั้นไม่รู้เหมือนกัน กรี๊ดดดดด สงสัยต้องไปให้หมอตาจักษุแพทย์ตรวจ

ตกลงว่ามันไม่อันตรายใช่มั้ยครับพี่หมอแมว  วันไหนจิตสงบๆ  ได้พักสายตาก็จะเห็นบ้าง
ขอถามเพิ่มอีกข้อ
ตอนนี้ผมอายุ 21 ปี สูง 187 เซ็นฯ หนัก 100 โลฯ วัดความดันได้ 78/140 หัวใจเต้นประมาณ 80 ต้องดูแลตัวเองยังไงบ้างครับ
และจริงรึปล่าวที่ว่าโรคกระเพาะเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย  ต้องกินยาปฏิชีวนะถึงจะหายขาด

ขอบคุณครับ ไหว้
เรื่องความดัน แนะนำว่าให้ไปตรวจซ้ำอีกครั้งครับ การจะวินิจฉัยว่าเป็นความดันสูงหรือไม่ ต้องวัดความดันซ้ำสองครั้ง ...
 แต่น้ำหนักนั่น ....  โวย ตกลงในAvatar นั่นไม่ใช่ตัวจริงหรอกรึ
โรคกระเพาะ บางส่วนเกิดจากแบคทีเรียครับ และเนื่องจากยาที่ใช้มีราคาพอสมควรและมีผลแทรกซ้อนได้ การรักษาโรคกระเพาะจึงจะใช้ยาลดกรดและการดูแลสุขภาพทั่วไปก่อน ถ้าไม่หายในสองเดือน จึงจะเริ่มจัดการวิธีอื่นเช่นส่องกล้องหรือหาเชื้อต่อไปครับ

คือช่วงสองสามวันมานี้ จั๊วปวดหลังคอมากๆเลยค่ะ
ไม่รู้ว่าการเล่นคอมติดต่อกันข้ามวันติดๆกัน มันมีผลมั้ยคะ
ปวดมาก ตอนนอนก็ยังปวด นอนตะแคงไม่ได้เลย ต้องนอนหงายอย่างเดียว
กินพาราแล้วแต่ก็ยังไม่ช่วยอะไร
มันปวดคอแล้วลามมาปวดหัวด้วยแล้วค่ะตอนนี้
จั๊วควรทำอย่างไรคะ  ไหว้
เกี่ยวครับ ที่เจอได้บ่อยคือเวลาเล่นคอมแล้วตั้งคอเกร็งคอมากไป หรือก้มหน้าเงยหน้ากว่าที่ควร
พออยู่ท่าเดิมนานๆก็จะปวด แล้วเวลาปวดก็มักจะลามจากคอลงแผ่นหลัง และลามไปที่ท้ายทอยและขมับ
ถ้าเอาให้ครบก็จะปวดกระบอกตา ขมับ ท้ายทอย ต้นคอ หัวไหล่ กลางหลังลงไปถึงบั้นเอว
ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
         หมอแมวคะ  ยิ้มน่ารัก พอดีที่ไปตรวจสุขภาพกับรถตรวจสุขภาพมาน่ะค่ะ  ทีนี้ผลมาที่โรงเรียนแล้ว

แต่เค้าไม่มีรายละเอียดอธิบายมามากนัก  เลยจะรบกวนถามหมอแมวว่า  ค่าต่อไปนี้..ถือว่าปกติไหมคะ

ถ้าไม่ปกติ จะต้องรักษาหรือดูแลตัวเองอย่างไร

~ น้ำตาลในเลือด                    124

~ โคเลสเตอรอล                     190

~ ไตรกลีเซอไรต์                     150

ความสมบูรณ์ของเม็ดเลือด ( CBC )
                           หน่วย                                                             หน่วย
       WBC         10^3/mm^         8.3                              MCH         pg             29.6
       RBC          10^3/mm^        4.95                             MCHC        g/dl          34.1
       HGB           g/dl                  14.7                             LYM           %            35
      HCT             %                   43.1                             MIX            %            0
      PLT            10^3/mm^        275                             NEU            %            65
      MCV            fl                     87.2                             EO             %             0

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ไหว้
เกี่ยวครับ ที่เจอได้บ่อยคือเวลาเล่นคอมแล้วตั้งคอเกร็งคอมากไป หรือก้มหน้าเงยหน้ากว่าที่ควร
พออยู่ท่าเดิมนานๆก็จะปวด แล้วเวลาปวดก็มักจะลามจากคอลงแผ่นหลัง และลามไปที่ท้ายทอยและขมับ
ถ้าเอาให้ครบก็จะปวดกระบอกตา ขมับ ท้ายทอย ต้นคอ หัวไหล่ กลางหลังลงไปถึงบั้นเอว
ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่ กร๊าก

ขอบคุณหมอแมวมากค่ะ  ไหว้
ว่าแล้วก็ออกไปเดินเล่นดีกว่า  ลันล้า

there are no regrets in life, just lessons . .
นวดไม่ถึงค่ะมันจะเจ็บตรงนี้เจ็บจนขยับไม่ได้เลย

อันนี้ค่อนข้างชัดเจนครับ ว่าน่าจะเกิดจากกล้ามเนื้ออักเสบจากการใช้แขนและหลังผิดท่าทางเพราะ เป็นจุดเกาะของกล้ามเนื้อ trapezius
ไม่ต้องนวดก็ได้ครับ แต่อย่าไปยกของหนักเท่านั้นก็พอ

ผลที่ออกมาของคุณครูเดียร์ มีผิดปกติอยู่ 1 ตำแหน่งครับ คือเรื่องน้ำตาลที่สูงกว่าคนทั่วไป
ในคนที่ไม่ได้เป็นเบาหวาน น้ำตาลจะอยู่ที่ น้อยกว่า 126
ในคนที่เสี่ยงต่อการเป็นเบาหวาน น้ำตาลจะอยู่ที่ 111-125
ส่วนอย่างอื่นปกติ ... ซึ่งยังเร็วไปที่จะบอกว่าผิดปกติจริง
แนะนำว่า ให้ใน1-2เดือนลองตรวจซ้ำอีกครั้งครับ รวมทั้งต้องรู้ข้อมูลอื่นประกอบด้วยคือ น้ำหนัก ส่วนสูง ความดันเลือด

(สรุปว่าตอนนี้ยังปกติ)

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอคะ คือว่ามันเริ่มปวดจุดอื่นด้วย
มันเริ่มปวดเกร็งช่วงไหล่ลามไปต้นคอถึงช่วงกกหูด้วยแล้วค่ะ
บริเวณนี้จะปวดคล้ายๆ เป็นตะคริวค่ะ  ฮือๆ~

หมอแมวคะ กิ้วเป็นเจ็บหู หรือปวดกรามไม่แน่ใจ

แต่เมื่อต้นอาทิตย์ที่แล้ว กิ้วคันหูเรื่อยอ่ะค่ะ ก็เลยคิดว่าคงภูมิแพ้ขึ้นปกติ 

แต่พอปลายอาทิตย์ก็เจ็บคอ
พอวันเสาร์ก็เริ่มเจ็บหูนิดๆ(เป็นเฉพาะข้างขวาค่ะ)  พอเคี้ยวข้าวเนี่ยก็จะมีเสียงกึกๆในรูหู

กิ้วเป็นหวัดขึ้นหูรึเปล่าคะ  โวย

เมื่อตอนมอสองกิ้วเคยหูอื้อไร้สาเหตุค่ะ  แล้วไปหาหมอ หมอบอกว่าหูอักเสบ ทานยาซักพักก็หาย 

แต่ตอนนี้กิ้วเป็นอะไรคะ  ฮือๆ~

อันโตนิโอกะเมโระ ~~
ขอบคุณค่ะหมอแมว  งั้นประมาณเดือนหน้าจะลองตรวจน้ำตาลซ้ำอีกครั้งค่ะ

เพราะตอนนี้พอรู้ค่าน้ำตาล ที่บ้านวิตกจริตกันมาก ถูกงดของหวาน แถมกินอะไรก็มีใครต่อใครคอยบ่น ฮือๆ~
 ไหว้
ฮะ หนูไม่รู้

หมอแมว คางทูมเป็นโรคติดต่อไหม ถ้าเพิ่งเป็นวันเเรก
การรักษาตัว ต้องทำยังไงบ้าง กินยาอะไรก่อนไหม จำเป็นต้องไปหาหมอไหมคะ
เเล้ว นานไหม ที่ัมันจะหายดี

คือ มันยุบไปก็ถือว่าหายหรือเปล่า  งง

ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
อยากถามเรื่องโรคหมอนรองกระดูกอักเสบค่ะ
ไม่แน่ใจว่าใช่คำว่าอักเสบหรือเสื่อมนะคะ
ถ้าหมอแมวมีเวลารบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

จะน่ารักกันไปอย่างนี้เรื่อยๆ สัญญาไว้เลย
ทรายเป็นเหรอ    งง

หน้ามึน    คือ พอดี นัทก็เป็นอยู่  ไม่ได้อักเสบอะไรหรอก แต่มันทับเส้นประสาทเลยล่ะ   

เลวยั้นเงา
หรอ แล้วเจ็บมากมั้ยคะ
ทับเส้นประสาทนี่ฟังดูน่ากลัวจัง
ทรายไม่ได้เป็นหรอก แต่แม่ทรายเป็นน่ะ
สงสาร จะขยับตัวทีลำบาก

จะน่ารักกันไปอย่างนี้เรื่อยๆ สัญญาไว้เลย
อ๋อ...ตอนที่มันปวดก็เจ็บอ่ะ แทบไม่อยากขยับตัว

แต่ที่มันทับเส้นประสาท เพราะมัน ชาลงขาอ่ะ  ไม่ได้ชามากมายนะ

แต่มันก็ทำให้นัทรำคาญน่ะ    ง่ะ

เลวยั้นเงา
เป็นนานยังคะ แล้วจะหายขาดมั้ย
ขอให้หายไวไวนะคะ

เท่าที่ฟังจากหมอแมว  แล้วก็อ่านจากในเว็บเพิ่มเติม

น่าจะรักษาให้หายขาดได้นะคะ   นัทไม่รู้ว่ามันเริ่มเป็นตอนไหน 

แต่ว่ามารู้สึกตัวไม่นานมานี่เองค่ะ  อาจเป็นเพราะนัทนั่งเล่นคอมฯ นานด้วย

ไม่ค่อยออกกำลัง  แล้วยกของหนัก เรียกว่าทำทุกอย่างที่หมอห้ามเลยล่ะค่ะ

นี่ว่าสิ้นเดือนจะกลับไปหาหมอแล้วแหละ ไม่อยากปล่อยไว้นาน

ตอนนี้ก็หันมาดูแลตัวเองค่ะ หันมาออกกำลังกายแล้ว  ซึ่งปกติไม่ชอบออกเลยค่ะ   กร๊าก

เวลานอนก็หาหมอนมาหนุนใต้เข่า  ถ้านอนตะแคงก็ให้กอดหมอนข้าง

น่าจะให้กระดูกสันหลังมันตรงมั้งคะ   

ขอบคุณนะคะ  ขอให้แม่ทรายให้ไว ๆ ด้วยจ๊ะ 

ส่วนเรื่องเสื่อมหรือไม่เสื่อม นัทว่าถามหมอแมวดีกว่าค่ะ  น่าจะให้คำตอบชัวร์กว่า   ยิ้มน่ารัก

เลวยั้นเงา
หมอแมวครับ
ผมปวดหัวข้างซ้ายเป็นประจำเกือบทุกวัน
บางทีก็ปวดทั้งหัว แต่ส่วนใหญบ่อยๆ เลยคือข้างซ้าย
ผมเป็นอะไรรึเปล่าครับ
เกือบทุกวันนี่เริ่มมีผลกระทบกับชีวิตประจำวันแล้ว

หน้า: 1 ... 260 261 262 263 264 265 266 [267] 268 269 270 271 272 273 274 ... 440